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1.0 Mwenendo wa Uchumi wa 
Dunia 

Uchumi wa dunia umeendelea kuwa thabiti 

ukichangiwa na kuboreka kwa mazingira ya 

kifedha pamoja na kupungua kwa athari za 

ongezeko la ushuru wa bidhaa baina ya 

mataifa makubwa kibiashara. Pamoja na 

kuimarika huku, kasi ya ukuaji wa uchumi iko 

kwenye hatari ya kupungua kutokana na 

matarajio ya madiliko ya sera za biashara 

baina ya nchi kubwa kiuchumi duniani 

(Kielelezo 1.1a na 1.1b). 

Mfumuko wa bei duniani umeendelea kuwa wa 

wastani katika nchi nyingi mwezi Agosti 2025 

(Kielelezo 1.2). Hali hii ilichangiwa na 

kupungua kwa vikwazo vya ugavi wa bidhaa 

na utulivu wa bei za bidhaa muhimu. Kutokana 

na hali hii, benki kuu katika nchi nyingi 

ziliamua kutobadilisha viwango vya riba ya 

benki kuu vilivyopo, kwa lengo la kuleta 

uwiano baina ya kudhibiti matarajio ya 

mfumuko wa bei katika kipindi cha muda wa 

kati na kuchochea kasi ya ukuaji wa shughuli 

za uchumi. Katika ukanda wa Jumuiya ya 

Maendeleo ya Kusini mwa Afrika, mfumuko wa 

bei ulikuwa na muelekeo wa kupanda kwa 

baadhi ya nchi na kupungua kwa nchi 

nyingine, huku katika ukanda wa Jumuiya ya 

Afrika Mashariki, mfumuko wa bei uliendelea 

kuwa ndani ya kiwango kinachokubalika 

kwenye mtangamano wa kikanda wa chini ya 

asilimia 8 (Kielelezo 1.3 na 1.4). 

 

 

 

 

 

Kielelezo 1.1a: Fahirisi ya Kutokuwa na Uhakika 
ya Sera za Dunia   

   
Chanzo: https://www.policyuncertainity.com/trade 
 

 
Kielelezo 1.1b: Fahirisi ya Kutokuwa na Uhakika 

wa biashara Duniani 

 
Chanzo: https://worlduncertainityindex.com/ 

Bei katika soko la bidhaa duniani zilionesha hali 

ya kuongezeka na kupungua. Bei ya mafuta ghafi 

ilipungua kutokana na kushuka kwa mahitaji 

katika nchi kubwa kiuchumi na kuondolewa kwa 

hatua za kupunguza uzalishaji zilizokuwa 

zimewekwa na wanachama wa OPEC+. Bei ya 

ngano ilipungua kufuatia kuongezeka kwa 

upatikanaji uliotokana na mavuno mazuri katika 

maeneo ya Bahari Nyeusi na Australia. Kwa 

upande mwingine, bei ya kahawa aina ya Arabica 

na Robusta ilipanda kutokana na wasiwasi wa 

hali mbaya ya hewa nchini Brazil na kupungua 

kwa akiba ya kahawa nchini Vietnam. Bei ya 

mafuta ya mawese iliongezeka kutokana na 

kuongezeka kwa gharama katika masoko ya 

mafuta mbadala ya kula, hali iliyoongeza mahitaji. 

Bei ya mbolea iliendelea kupanda, ikichochewa 
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na mahitaji ya msimu wa kilimo katika maeneo 

muhimu ya kilimo. Bei ya dhahabu ilibaki juu, 

ikifikia dola za Kimarekani 3,368 kwa wakia 

kutoka dola za Kimarekani 3,340.2 mwezi Julai 

2025, ikichangiwa na ununuzi wa benki kuu 

mbalimbali duniani, ongezeko la mahitaji ya 

dhahabu kama sehemu salama ya uwekezaji na 

matarajio ya punguzo la riba ya Benki kuu ya 

Marekani (US Federal Reserve) —mabadiliko 

yaliyoanza kutekelezwa mwezi Septemba 2025 

(Kielelezo 1.5). 

 
Kielelezo 1.2: Mfumuko wa Bei kwa Nchi 

Zinazoendelea na Zinazochipukia 
Kiuchumi 

Chanzo: Bloomberg  
 

 
Kielelezo 1.3: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa 
Nchi za Jumuiya ya Afrika Mashariki  

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei 
vilivyokusudiwa (inflation target) 

Kielelezo 1.4: Mfumuko wa Bei Miongoni mwa 
Nchi za Jumuiya ya Maendeleo ya Nchi za Kusini 
mwa Afrika 
 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
Tanbihi: Mistari ya nukta inaashiria viwango vya mfumuko wa bei 
vilivyokusudiwa (inflation target) 

 
Kielelezo 1.5: Bei za Bidhaa katika Soko la Dunia  

 

Chanzo: http://www.worldbank.org/prospects 
Tanbihi: DAP Inaashiria Di-ammonium phosphate 

 

2.0 Mwenendo wa Uchumi 
wa Taifa 

 
2.1 Mfumuko wa Bei 

Mfumuko wa bei kwa mwaka unaoishia Agosti 

2025 umeendelea kuwa thabiti, ukipanda kidogo 

hadi asilimia 3.4 kutoka asilimia 3.3 kwa mwaka 

ulioishia Julai 2025 (Jedwali 2.1.1). Kiwango hiki  

kimechangiwa zaidi na ongezeko la bei za 

vyakula, samani za nyumba, nguo pamoja na 
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vifaa vya umeme. Pamoja na ongezeko hili, 

kiwango cha mfumuko wa bei kimeendelea kuwa 

ndani ya lengo la Taifa la muda wa kati na kukidhi 

vigezo vya mtangamano wa kiuchumi wa Jumuiya 

ya Afrika Mashariki na Jumuiya ya Maendeleo ya 

Kusini mwa Afrika (Kielelezo 2.1.1).  

 

Jedwali 2.1.1: Maendeleo ya Mfumuko wa Bei 
                      2020 = 100 

 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania 
 
 
 

Mfumuko wa bei za vyakula na vinywaji baridi 

ulikua kwa asilimia 7.7 kwa mwaka unaoishia 

Agosti 2025, kutoka asilimia 7.6 kwa mwaka 

unaoishia Julai 2025. Ongezeko hili 

limechangiwa na bei za vyakula vya msingi na 

vinginevyo kama vile mchele na ulezi (Kielelezo 

2.1.2a and Kielelezo 2.1.2b). 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kielelezo 2.1.1: Mfumuko wa Bei na Ukomo  

wake   

                                                          Asilimia 

 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania 

 
 

Ili kuendelea kuleta utulivu kwenye mfumuko wa 

bei utokanao na vyakula, Wakala wa Taifa wa 

Hifadhi ya Chakula (NFRA) ilitoa tani 2,594.2 kwa 

wafanyabiashara na Mpango wa Chakula wa 

Shirika la Chakula Dunia (WFP). Wakati huo huo 

NFRA ilinunua tani 54,234.4 kutoka kwenye vituo 

vya Makambako, Songea, Sumbawanga na 

Songwe. Hivyo, hadi mwisho wa mwezi Agosti 

2025, NFRA ilibakiwa na akiba ya tani 537,571 za 

chakula.  

 

Kielelezo 2.1.2: Kiwango cha Mabadiliko ya Bei za 

Jumla kwa Mwaka   

a. Mazao ya vyakula vikuu 
   Asilimia 

 
Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa 

Benki Kuu ya Tanzania 
 

Badiliko kwa Mwaka

   Makundi Makuu ya Fahirisi Mizania Agosti-24 Julai-25 Agosti-25 Agosti-24 Julai-25 Agosti-25

Vyakula na vinywaji baridi 28.2 -0.1 -0.8 0.0 2.8 7.6 7.7

Vinywaji vikali na tumbaku 1.9 0.4 0.1 0.4 2.2 3.0 2.9

Nguo, mavazi na viatu 10.8 0.1 0.0 -0.1 1.8 1.9 1.7

Makazi, maji, umeme, gesi na nishati zinginezo 15.1 -1.3 -0.4 -0.6 5.3 1.3 2.1

Samani, vifaa vya nyumbani na ukarabati wa makazi 7.9 0.0 0.6 0.0 1.9 2.4 2.4

Afya 2.5 0.2 0.1 -0.1 1.7 1.6 1.3

Usafiri 14.1 0.0 0.0 0.1 4.3 1.2 1.4

Habari na mawasiliano 5.4 -0.1 0.0 0.1 1.2 0.2 0.4

Burudani, michezo na utamaduni 1.6 -0.2 -0.1 0.2 2.6 1.0 1.4

Elimu 2.0 0.0 0.0 -0.2 3.3 3.1 3.0

Migahawa na huduma za malazi 6.6 0.0 0.0 0.0 3.1 1.0 0.9

Bima na huduma za kifedha 2.1 0.0 0.0 0.0 1.0 0.6 0.6

Huduma binafsi, hifadhi ya jamii na bidha na huduma 

mchanganyiko 2.1 -0.1 0.0 0.2 5.6 2.0 2.3

Bidhaa zote 100.0 -0.2 -0.3 -0.1 3.1 3.3 3.4

Makundi mengine teule

Bidhaa za msingi 73.9 -0.1 0.1 0.0 3.2 1.9 2.0

Fahirisi isiyojumuisha fahirishi za bidhaa za msingi 26.1 -0.6 -1.1 -0.4 3.1 7.1 7.3

 Mafuta, nishati na bili za maji 5.7 -2.9 -1.3 -1.4 11.2 1.0 2.6

Huduma 37.2 0.0 0.0 0.0 2.3 0.8 0.8

Bidhaa 62.8 -0.3 -0.4 -0.1 3.6 4.7 4.9

Bidhaa na huduma za elimu 4.1 0.0 0.0 0.0 2.8 2.8 2.8

Bidhaa zote isipokuwa chakula na vinywaji  visivyo 

na kilevi 71.8 -0.3 0.0 -0.1 3.3 1.5 1.6

Badiliko la Mfumuko wa Bei (Asilimia)

Badiliko: Mwezi hadi Mwezi
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b. Mazao ya vyakula mbadala 
Asilimia   

 
Chanzo: Wizara ya Viwanda na Biashara, na Uchanganuzi wa 

Benki Kuu ya Tanzania 

 

Jedwali 2.1.2: Akiba ya Chakula katika Hifadhi ya 

Taifa ya Chakula 

            Tani 

 
Chanzo: Wakala wa Taifa wa Hifadhi ya Chakula.  

 

Mfumuko wa bei wa bidhaa za msingi (‘core 

inflation’) uliongezeka hadi asilimia 2.0 kwa 

mwaka ulioishia Agosti 2025 kutoka asilimia 1.9 

kwa mwaka ulioishia Julai 2025. Kuongezeka 

huku kwa mfumuko wa bei ulitokana na ongezeko 

la bei za samani na vifaa vya ndani kama vile vifaa 

vya umeme na vile vya matengenezo ya magari, 

vifaa vya michezo pamoja na vinywaji visivyo na 

kilevi.  

 

Wakati huo huo, mfumuko wa bei wa vyakula 

visivyochakatwa umeendelea kuchangia sehemu 

kubwa ya mwenendo wa mfumuko wa bei kwa 

mwezi wa tatu mfulilizo, ikifuatiwa na mfumuko wa 

bei za bidhaa za msingi pamoja na mfumuko wa 

bei za mafuta na nishati (Kielelezo 2.1.3 na 

Kielelezo 2.1.4). 

 

Kielelezo 2.1.3: Viwango vya Mfumuko wa Bei 
kwa Miezi Kumi na Mbili. 

     Asilimia 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania 

 
 
Kielelezo 2.1.4: Mchango katika Mfumuko wa Bei 

                                                           Asilimia 

  
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu na Uchanganuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania 
 

Mfumuko wa bei za nishati, mafuta na huduma za 

msingi uliongezeka hadi asilimia 2.8 kwa mwaka 

ulioishia Agosti 2025, kutoka asilimia 1.0 kwa 

mwaka ulioishia Julai 2025. Ongezeko hili 

lilitokana na kuongezeka kwa bei za kuni na mkaa. 

Aidha, mfumuko wa bei za nishati, mafuta na 

huduma za msingi umepungua ukilinganishwa na 

kipindi kama hicho mwaka 2024 kutokana na 

kupungua kwa bei za mafuta ghafi katika soko la 

dunia. Bei za bidhaa za petroli—ikiwemo dizeli na 

mafuta ya taa—ziliendelea kushuka katika mwezi 

husika (Kielelezo 2.1.5).  
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Jan 43,597 110,398 207,899 124,736 270,984 646,480

Feb 41,231 110,389 203,297 106,881 326,172 619,659

Mac 39,597 109,231 200,626 80,123 336,099 587,062

Apr 38,053 109,231 190,366 63,808 340,102 557,228

Mei 38,291 108,284 149,402 51,367 340,002 509,990

Jun 52,725 107,384 141,576 46,665 340,479 477,923

Jul 90,255 107,384 140,695 94,088 368,855 485,930

Ago 92,991 123,635 144,410 210,020 489,187 537,571

Sep 109,733 150,057 149,044 244,169 651,403

Okt 110,895 192,408 151,794 244,289 708,399

Nov 110,289 209,057 147,401 244,223 702,502

Des 110,398 214,968 137,655 248,282 677,115
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Kielelezo 2.1.5: Bei za Ndani za Mafuta ya Petroli, 
Diseli na Mafuta ya Taa  

    Shilingi kwa lita 

  
 Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  

   

 

2.2 Sera ya Fedha 
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Petroli Dizeli Mafuta ya taa Bidhaa Nyeupe za mafuta (Dola)

Mfumo wa Sera ya Fedha wa Benki Kuu ya 
Tanzania. 
 
Pamoja na majukumu mengine, Benki Kuu ya Tanzania 
ina jukumu la kuandaa na kutekeleza sera ya fedha. Sera 
ya fedha inajumuisha hatua au maamuzi yanayolenga 
kuathiri ujazi wa fedha katika uchumi ambao huchangia 
katika kuamua viwango vya riba vinavyopangwa na 
benki na taasisi za fedha kwa wateja wao, na hivyo 
kuathiri mfumuko wa bei na ukuaji wa pato la taifa. 
 
Malengo ya sera ya fedha ni kudumisha utulivu wa bei, 
ikiwa na maana ya kuwa na kiwango cha chini na tulivu 
cha mfumuko wa bei kwa muda mrefu, pamoja na 
kusaidia ukuaji wa uchumi. Mfumuko wa bei hupimwa 
kwa mabadiliko ya mwaka ya fahirisi ya bei za mlaji 
(Consumer Price Index - CPI), ambayo huwasilishwa 
kwa asilimia. Kwa kipindi cha kati (hadi miaka 5), lengo 
la mfumuko wa bei ni kuwa kati ya asilimia 3 hadi 5.  
 
Ili kufanikisha malengo haya, Kamati ya Sera ya Fedha 
(Monetary Policy Committee - MPC) hufanya tathmini ya 
hali ya uchumi na kuamua kiwango cha riba ya Benki Kuu 
(Central Bank Rate - CBR) ambacho kinaendana na 
utulivu wa mfumuko wa bei na kukuza uchumi. Benki Kuu 
ya Tanzania hutekeleza sera ya fedha kwa kuhakikisha 
kuwa kiwango cha riba ya mikopo ya siku 7 baina ya 
mabenki ambacho ni lengo la uendeshaji, kinaendana na 
Riba ya Benki Kuu. 
 
Benki Kuu ya Tanzania hutumia nyenzo mbalimbali za 
sera ya fedha ili kuhakikisha kuwa lengo la uendeshaji 
linaendana na riba ya Benki Kuu. Nyenzo kuu za 
utekelezaji wa Sera ya fedha ni pamoja na mikopo ya 
muda mfupi baina ya Benki Kuu na benki za biashara 
(repurchase agreement and reverse repurchase 
agreement), dhamana za Serikali za siku 35, 91 na 182, 
kiwango cha amana za benki za biashara kinachotakiwa 
kuwekwa kisheria Benki Kuu (Statutory Minimum 
Reserve)  na uuzaji na ununuzi wa fedha za kigeni katika 
soko la jumla la fedha za kigeni baina ya benki. Pamoja 
na nyenzo hizo, Benki Kuu pia hutoa mikopo ya muda 
mfupi ambayo hutakiwa kurudishwa ndani ya siku husika 
na siku moja (Intraday and Lombard loan facilities) ili 
kusaidia uwepo wa ufanisi katika mifumo ya malipo na 
ufanyaji wa miamala. 
 
Benki Kuu ya Tanzania inatekeleza jukumu lake la 
uandaaji na utekelezaji wa sera ya fedha kwa uwazi. 
Maamuzi ya Kamati ya Sera ya Fedha ikiwemo kuhusu 
riba ya Benki Kuu huwasilishwa kwenye mkutano wa 
Gavana na wakuu wa taasisi za kibenki na pia kwa umma 

kupitia vyombo vya habari. . Vilevile, Benki Kuu huandaa 

na kuchapisha Tamko la Kamati ya Sera ya Fedha na 
taarifa mbalimbali zinazoainisha mwelekeo wa sera ya 
fedha, matokeo ya utekelezaji wake na mwenendo wa 
uchumi kwa ujumla. Taarifa hizi zinapatikana kupitia 
tovuti ya Benki Kuu ya Tanzania (www.bot.go.tz ). 

http://www.bot.go.tz/
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Benki Kuu iliendelea kutekeleza Sera ya Fedha 

kwa kuzingatia uamuzi wa Kamati ya Sera ya 

Fedha (MPC) wa Julai 2025, uliopunguza 

Kiwango cha Riba cha Benki Kuu (CBR) kutoka 

asilimia 6 hadi asilimia 5.75 kwa robo mwaka 

ulioishia Septemba 2025. Lengo kuu la uamuzi 

huu lilikuwa kuchochea ukuaji wa uchumi huku 

ikihakikisha utulivu wa mfumuko wa bei, ambao 

ulitarajiwa kubaki ndani ya wigo wa asilimia 3–5. 

Matarajio haya yalitokana na upatikanaji wa 

chakula cha kutosha na shinikizo dogo la 

mfumuko wa bei kutokana na mabadiliko ya 

thamani ya Shilingi na bei za bidhaa katika soko 

la dunia. Hivyo, utekelezeji wa sera ya fedha 

ulijielekeza katika kuhakikisha riba ya mikopo ya 

siku saba baina ya mabenki inabaki ndani ya wigo 

wa asilimia 3.75 hadi 7.75. 

Utekelezaji wa sera ya fedha kwa mwezi Agosti 

2025 ulikuwa wa kuridhisha. Hali ya ukwasi katika 

sekta ya benki iliimarika, na kiwango cha riba cha 

siku saba katika soko la fedha baina ya mabenki 

kiliendelea kuwa karibu na Riba ya Benki Kuu 

(Kielelezo 2.2.1). Ufanisi huu ulitokana na Benki 

Kuu kutoa mikopo ya muda mfupi ”Reverse repo” 

kwa mabenki (Kielelezo 2.2.2). 

 
Kielelezo 2.2.1: Riba ya Benki Kuu na Riba ya 

Mikopo ya Siku 7 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 

 

 

Kielelezo 2.2.2: Mikopo ya Muda Mfupi kwa 
Mabenki 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 
 

Sambamba na kuimarika kwa hali ya ukwasi, ujazi 

wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) ulikua kwa 

asilimia 21 kwa mwezi Agosti 2025, ikilinganishwa 

na ukuaji wa asilimia 19.9 kwa mwezi uliotangulia 

(Kielelezo 2.2.3 na Jedwali 2.2.1). Ukuaji huo 

ulichangiwa zaidi na kuendelea kuongezeka kwa 

mikopo kwa sekta binafsi, ambayo ilikua kwa 

asilimia 16.2 kutoka asilimia 15.9 mwezi Julai 2025 

(Kielelezo 2.2.4 na 2.2.5). 

 
Kielelezo 2.2.3:Mwenendo wa Ujazi wa Fedha 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki 
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Jedwali 2.2.1: Ujazi wa Fedha na Mnyambuliko 

wa Ujazi wa Fedha 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, mabenki 
Tanbihi: “---” Inaashiria ukuaji unaozidi asilimia 100 
 

Kielelezo 2.2.4: Mchango katika Ukuaji wa M3 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, mabenki 

 

 
Kielelezo 2.2.5: Mwenendo wa  Mikopo kwa Sekta  

Binafsi  

  
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania na mabenki  

 

Shughuli za kilimo ziliendelea kuwa na ukuaji 

mkubwa wa mikopo, ambapo mwezi Agosti 2025, 

ukuaji wa mikopo ulioelekezwa katika shughuli za 

kilimo ulifikia asilimia 30.1, ikifuatiwa na shughuli  

za biashara asilimia 29.2, na mawasiliano na 

uchukuzi, asilimia 18.8 (Jedwali 2.2.2). Kwa 

upande wa mgawanyo wa mikopo, mikopo kwa 

sekta binafsi ambayo hutumika zaidi kugharamia 

biashara ndogo ndogo na za kati iliendelea 

kuchukua sehemu kubwa ya mikopo yote, ikiwa 

na asilimia 36, ikifuatiwa na biashara na kilimo 

zilizokuwa na asilimia 14.2 na asilimia 13.2, 

mtawalia (Kielelezo 2.2.6). 

 

Jedwali 2.2.2: Ukuaji wa Mikopo kwa Shughuli za 
Uchumi  

         Asilimia 

 
Chanzo: Mabenki na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya Tanzania 

 

 
Kielelezo 2.2.6: Mchango wa Shughuli za 

Kiuchumi katika Ukuaji wa Mikopo  
Asilimia 

 
Chanzo: Mabenki na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.3 Viwango vya Riba 

Wastani wa riba za mikopo ulipungua hadi kufikia 

asilimia 15.07, kutoka asilimia 15.16 kwa mwezi 

uliotangulia (Jedwali 2.3.1). Riba kwa makubaliano 

maalum (negotiated lending rates) iliongezeka hadi 

asilimia 12.72 ikilinganishwa na asilimia 12.56 ya 

mwezi Julai 2025. Kiwango cha wastani wa riba za 

amana, kilikuwa asilimia 8.61, chini kidogo ya 

asilimia 8.83 kwa mwezi uliotangulia, huku kiwango 

cha riba za amana kwa makubaliano maalum 

kiliongezeka hadi asilimia 10.99 kutoka asilimia 

10.72 mwezi Julai 2025. Sambamba na mwenendo 

Ago-24 Jul-25 Ago-25 Ago-24 Jul-25 Ago-25

Rasilimali halisi za nje 13,100.6 15,726.1 15,766.0 19.8 28.6 20.3

Rasilimali halisi za nje za  Benki Kuu 12,581.4 13,884.0 13,933.2 11.5 13.5 10.7

Rasilimali  halisi za nje za mabenki 519.2 1,842.1 1,832.8 --- --- ---

Rasilimali halisi za ndani 34,591.9 40,565.0 41,918.4 7.4 16.9 21.2

     Madai rasmi ya ndani 47,176.6 52,147.8 54,554.9 12.6 10.4 15.6

Amana za Serikali zilizopo Benki 

Kuu na Benki za Biashara 8,284.7 7,961.4 8,351.1 -7.8 -6.0 0.8

Mikopo kwa sekta binafsi 35,730.9 40,972.2 41,530.9 16.7 15.9 16.2

Rasilimali nyinginezo -12,584.7 -11,582.8 -12,636.6 30.0 -7.7 0.4

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri pana zaidi (M3) 47,692.5 56,291.1 57,684.4 10.6 19.9 21.0

Amana za fedha za kigeni 11,998.8 13,653.2 13,696.3 21.8 19.2 14.1

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri pana (M2) 35,693.7 42,637.9 43,988.1 7.2 20.2 23.2

Amana zinginezo 13,607.9 16,406.3 16,357.2 8.7 23.3 20.2

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 22,085.9 26,231.6 27,630.8 6.3 18.3 25.1

Ujazi wa fedha ulio kwenye mzunguko 7,302.0 8,122.1 8,264.8 13.0 14.6 13.2

Amana za hundi 14,783.8 18,109.4 19,366.0 3.3 20.0 31.0

Fedha za msingi (M0) 11,053.1 13,423.8 13,766.4 6.4 23.2 24.5

Kiasi Kilichosalia (Shilingi Billioni) Ukuaji kwa Mwaka (%)
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huo, wigo kati ya riba za mikopo na amana za 

mwaka mmoja ulipungua hadi asilimia 5.66, kutoka 

asilimia 6.68 katika mwezi kama huo mwaka 2024.  

  
 

Jedwali2.3.1:Riba za Amana na Mikopo 
Inayotolewa na Benki za Biashara 

  Asilimia 

 
Chanzo: Mabenki na Uchanganuzi wa Benki Kuu ya Tanzania 

 
 

2.4 Masoko ya Fedha 

Soko la Dhamana za Serikali 

Ndani ya kipindi cha mwezi Agosti 2025, Benki 

Kuu iliendesha minada miwili ya dhamana za 

serikali zenye thamani ya shilingi bilioni 163.6, 

kwa lengo la kugharamia shughuli za serikali, 

huku kiwango kidogo kikiwa kwa ajili ya 

kuwezesha upangaji wa riba za muda mfupi 

katika soko la fedha. Sanjari na uwepo wa ukwasi 

wa kutosha katika soko, minada hiyo ilipokea 

maombi ya zabuni zenye thamani ya shilingi 

bilioni 409.7, ambapo shilingi billion 162.9 

zilikubalika. Kufuatia mwenendo huu, riba za 

dhamana za serikali za muda mfupi zilipungua 

hadi kufikia wastani wa asilimia 6.83 kutoka 

asilimia 8.13 mwezi uliotangulia. 

 

Kielelezo 2.4.1: Mwenendo wa Minada ya 
Dhamana za Serikali  

  
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

Benki iliendesha minada ya hati fungani za miaka 15 

na 25, zenye thamani ya shilingi bilioni 213.1 na 

shilingi bilioni 293.7, mtawalia. Mahitaji ya hati 

fungani hizi zote yalikuwa makubwa, hali 

inayoashiria kuimarika kwa hali ya ukwasi katika 

soko na kuongezeka kwa hamasa ya wawekezaji 

katika dhamana za serikali. Jumla ya maombi 

yaliyopokelewa yalifikia jumla ya shilingi bilioni 

2,256.4, ambapo zabuni zenye thamani ya shilingi 

bilioni 867.7 zilikubaliwa. Kufuatia mwenendo huo, 

wastani wa riba za hati fungani ulipungua hadi 

asilimia 13.91 kwa hati fungani ya miaka 15, na 

asilimia 14.42 kwa ile ya miaka 25. 

 

Soko la Fedha Baina ya Mabenki 

Soko la fedha baina ya benki (IBCM) liliendelea 

kuhakikisha uwepo wa ukwasi wa shilingi kati ya 

benki, na hivyo kuchangia utekelezaji na ufanisi 

wa sera ya fedha. Jumla ya mauzo katika soko hili 

yalifikia shilingi bilioni 2,374.5 mwezi Agosti 2025, 

ikilinganishwa na shilingi bilioni 3,746.0 mwezi 

Julai 2025 (Kielelezo 2.4.2). Mikopo ya siku saba 

ilichukua sehemu kubwa ya mikopo yote ikiwa na 

asilimia 60. Kiwango cha jumla cha riba katika 

soko la fedha baina ya benki kilipungua hadi 

kufikia asilimia 6.48 kutoka asilimia 7.35 mwezi 

Julai 2025, hali inayodhihirisha uwepo wa ukwasi 

wa kutosha katika uchumi, hivyo kupelekea 

viwango vya riba kati ya mabenki kuwa karibu na 

Riba ya Benki Kuu (CBR). 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

Ago-24 Des-24 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25 Ago-25

Riba za amana 3.02 2.84 2.86 2.89 2.52 2.90 2.90 2.90

Riba za mikopo - jumla 15.26 15.71 15.50 15.16 15.18 15.23 15.16 15.07

Riba za mikopo (mwaka 1) 15.50 15.74 15.83 16.15 15.96 15.69 15.51 15.64

Riba za mikopo (wateja wakubwa) 12.79 12.83 12.94 12.88 12.99 12.68 12.56 12.72

Riba za amana -jumla 7.98 8.33 8.00 7.82 8.58 8.74 8.83 8.61

Riba za amana (miezi 12) 8.82 9.62 8.14 9.27 9.72 9.79 9.88 9.99

Riba za amana (wateja wakubwa) 10.12 10.39 10.35 10.52 10.64 11.21 10.72 10.99

Tofauti kati ya riba za mikopo na amana 6.68 6.12 7.69 6.88 6.24 5.90 5.63 5.66
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Kielelezo 2.4.2: Mwenendo wa Soko la Fedha 
Baina ya Mabenki 

  
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 
 
 
 

Soko la Fedha za Kigeni 

Hali ya ukwasi katika soko la kubadilishana fedha 

kati ya benki (IFEM) iliendelea kuwa ya kuridhisha 

mwezi Agosti 2025, ikichangiwa na mapato 

kutoka mazao ya biashara, utalii, na mauzo ya 

dhahabu nje ya nchi, sambamba na kushuka kwa 

bei ya mafuta katika soko la dunia. Kwa Mwezi 

Agosti, jumla ya mauzo ya fedha za kigeni katika 

soko yalifikia dola za marekani milioni 101.5, 

ikilinganishwa dola za Marekani milioni 162.5 

mwezi Julai 2025, ambapo benki za biashara 

zilichangai asimilia 80.7 ya mauzo yote. Wakati 

huohuo, Benki Kuu ilishiriki katika soko kwa 

kuzingatia sera ya ushiriki katika soko la fedha za 

kigeni, kwa kuuza dola za Marekani milioni 19.5 

(Kielelezo 2.4.3). 

 

Shilingi ya Tanzania iliendelea kuimarika ambapo 

ilibadilishwa kwa wastani wa Shilingi 2,490.16 

kwa dola moja ya Marekani, ikilinganishwa na 

Shilingi 2,666.79 kwa dola moja ya Marekani 

mwezi uliopita. Kwa kipindi cha mwaka hadi 

mwaka, Shilingi iliongezeka thamani kwa asilimia 

7.57 kwa mwezi Agosti ikilinganishwa na kushuka 

thamani kwa asilimia 0.11 mwezi uliotangulia 

naasilimia 10.32 katika kipindi kama hicho mwaka 

2024. 

Kielelezo 2.4.3: Mwenendo wa Soko la Fedha za 
Kigeni 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

 

2.5 Utekelezaji wa Bajeti ya 

Serikali 
 

Mwezi Julai 2025, makusanyo ya mapato ya 

serikali yakijumuisha ya serikali za mitaa, yalifikia 

shilingi bilioni 2,911.6 sawa na asilimia 103 ya 

lengo. Kati ya kiasi hicho, serikali kuu ilikusanya 

shilingi bilioni 2,777.6, ikijumuisha mapato ya kodi 

shilingi bilioni 2,345.8 na mapato yasiyo ya kodi 

shilingi bilioni 431.8.  Makusanyo ya kodi ya 

mapato na ushuru wa forodha yalivuka lengo 

lililowekwa. Mafanikio haya ni matokeo ya 

uboreshaji mfumo wa ukusanyaji na usimamizi wa 

kodi na kuongezeka kwa bidhaa na huduma 

kutoka nje ya nchi (Kielelezo 2.5.1). 

 

Kielelezo 2.5.1: Mapato ya Serikali Kuu Mwezi 
Julai 2025                   

                                          Shilingi bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2025 ni za awali 
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Serikali iliendelea kuwianisha matumizi yake na  

na mapato. Jumla ya matumizi ya serikali katika 

mwezi Julai 2025 yalifikia shilingi bilioni 4,006.2, 

ambapo shilingi bilioni 2,371.8 zilitumika kwa 

matumizi ya kawaida na Shilingi bilioni 1,634.4 

kwa miradi ya maendeleo (Kielelezo 2.5.2).  

Kielelezo 2.5.2: Matumizi ya Serikali Kuu Mwezi 
Julai 2025 

                                                        Shilingi bilioni 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 

Tanbihi: Takwimu halisi za mwaka 2025 ni za awali  

 
 

2.6 Mwenendo wa Deni la Taifa 

Deni la taifa (linalojumuisha deni la serikali la 

ndani na nje, na deni la nje la sekta binafsi)  lilifikia 

dola za Marekani milioni 50,462.6 mwishoni wa 

mwezi Agosti 2025, sawa na ongezeko la asilimia 

2.8 ikilinganishwa na kiwango cha mwisho mwa 

Julai 2025. Katika kiasi hicho, asilimia 70.1 ilikuwa 

ni deni la nje. 

 

Deni la Nje 

Deni la nje liliongezeka kwa asilimia 0.6 mwezi 

Agosti 2025 kutoka mwezi uliopita, kufikia dola za 

Marekani milioni 35,389.3. Katika kiasi hicho, 

asilimia 80.8 ilikuwa deni la nje la Serikali, huku 

sehemu iliyobaki ikiwa ni deni la sekta binafsi 

(Jedwali 2.6.1).  

 

Mikopo ya nje iliyopokelewa mwezi Agosti 2025 

ilikuwa dola za Marekani milioni 92.0, ambapo 

sehemu kubwa ilipokelewa na Serikali Kuu. 

Aidha, kiasi cha dola za Marekani milioni 85.6 

kilitumika kulipia deni la nje, ambapo dola za 

Marekani milioni 32.9 kilitumika kufanya malipo ya 

mkopo mkuu na dola za Marekani milioni 52.6 

kwa malipo ya riba.  

 

Mchanganuo wa deni la nje kwa aina ya 

wakopeshaji haukuwa na mabadiliko na mwezi 

uliotangulia  na kipindi kama hicho cha mwaka 

2024. Mashirika ya kifedha ya kimataifa 

yaliendelea kuwa wakopeshaji wakuu, 

yakifuatiwa na wakopeshaji wa kibiashara 

(Jedwali 2.6.2). Aidha, mikopo kwa ajili ya 

kusaidia urari wa malipo yote ya nje na bajeti 

(BOP and budget support) iliongoza kwa  kwa 

asilimia 22.5, ikifuatiwa na mikopo kwenda 

kwenye shughuli za huduma za jamii na elimu. 

Dola ya Marekani iliendelea kuwa sehemu kubwa 

ya sarafu kuu ya deni la nje, ikifuatiwa na sarafu 

ya Umoja wa Ulaya, Euro (Jedwali 2.6.3 na 2.6.4). 

 

Jedwali 2.6.1: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 
Kundi la Wakopaji  

Dola za Marekani Milioni 

  
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania       
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu za 

awali; na TANESCO, ATCL, TRC, TPA, TFC na 
DAWASA hazina deni la nje ambalo halijalipwa  
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Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%)

Serikali Kuu 25,587.2 81.2 28,436.3 80.8 28,598.9 80.8

Deni ambalo halijalipwa 25,510.0 81.0 28,357.7 80.6 28,520.2 80.6

Malimbikizo ya riba 77.2 0.2 78.6 0.2 78.7 0.2

Sekta binafsi 5,914.6 18.8 6,740.1 19.2 6,786.7 19.2

Deni ambalo halijalipwa 5,460.9 17.3 6,092.5 17.3 6,095.0 17.2

Malimbikizo ya riba 453.8 1.4 647.5 1.8 691.7 2.0

Mashirika ya umma 3.8 0.0 3.8 0.0 3.8 0.0

Deni ambalo halijalipwa 3.8 0.0 3.8 0.0 3.8 0.0

Malimbikizo ya riba 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Jumla ya deni la nje 31,505.6 100.0 35,180.1 100.0 35,389.3 100.0

Ago-24

Mkopaji

Jul-25
r

Ago-25
p
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Jedwali 2.6.2: Mchanganuo wa Deni la Nje kwa 

Kundi la Wakopeshaji  
Dola za Marekani Milioni 

  
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; na p, takwimu 

za awali 
 
 

Jedwali 2.6.3: Matumizi ya Deni Lililotolewa na 

Bado Halijalipwa, kwa Asilimia                                                               

  
Chanzo: Wizara ya Fedha, na Benki Kuu ya Tanzania   
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizorekebishwa; p, takwimu za 

awali. 

 

 

Jedwali 2.6.4: Deni Ambalo Halijalipwa Kwa 

Muundo wa Sarafu, kwa Asilimia  

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania   
Tanbihi: r inamaanisha takwimu zilizobadilishwa; na p, takwimu 

za awali 

 

Deni la Ndani 

Deni la ndani la serikali lilifikia shilingi bilioni 

37,129.8 mwisho wa mwezi Agosti 2025, sawa na 

ongezeko la asilimia 5 ukilinganisha na mwezi 

uliotangulia (Kielelezo 2.6.1). Deni litokanalo na 

dhamana za Serikali za muda mrefu liliendelea 

kuchangia sehemu kubwa ya deni la ndani la 

serikali, huku benki za biashara na mifuko ya 

hifadhi za jamii zikiendelea kuwa wakopeshaji 

(wadai) wakuu (Jedwali 2.6.5 na 2.6.6). 

 

Kielelezo 2.6.1: Deni la Ndani la Serikali Kuu 
                                                       Shilingi Bilioni 

 

Chanzo: Wizara ya Fedha  

 

Jedwali 2.6.5: Deni la Ndani la Serikali Kuu kwa   

                        Vyanzo vya Mkopo 
                                                Shilingi Bilioni 

  
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali; na madeni mengine 

yanajumuisha mkopo wa kawaida wa NMB na 
marejesho ya kodi ya ushuru  

 
Jedwali 2.6.6: Deni la Ndani la Serikali Kuu Kwa 

Kundi la Wakopeshaji 
                                                Shilingi Bilioni 

  
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: BOT inamaanisha Benki Kuu ya Tanzania; p, takwimu 

za awali; na “wengine” inajumuisha taasisi za umma, 
kampuni na watu binafsi         

 

Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%)

Mashirika ya fedha ya kimataifa 17,929.2 56.9 20,031.4 56.9 20,153.5 56.9

Deni ambalo halijalipwa 17,898.9 56.8 19,990.3 56.8 20,109.4 56.8

Malimbikizo ya riba 30.3 0.1 41.0 0.1 44.2 0.1

Nchi washirika wa maendeleo 1,258.4 4.0 1,477.1 4.2 1,492.0 4.2

Deni ambalo halijalipwa 1,181.2 3.7 1,398.5 4.0 1,413.2 4.0

Malimbikizo ya riba 77.2 0.2 78.6 0.2 78.7 0.2

Benki za kimataifa za biashara 11,141.3 35.4 12,604.0 35.8 12,667.0 35.8

Deni ambalo halijalipwa 10,871.5 34.5 12,182.2 34.6 12,211.6 34.5

Malimbikizo ya riba 269.8 0.9 421.7 1.2 455.4 1.3

Mikopo ya mauzo ya nje 1,176.7 3.7 1,067.8 3.0 1,076.9 3.0

Deni ambalo halijalipwa 1,023.0 3.2 883.0 2.5 884.7 2.5

Malimbikizo ya riba 153.7 0.5 184.8 0.5 192.1 0.5

Jumla ya deni la nje 31,505.6 100.0 35,180.1 100.0 35,389.3 100.0

Ago-24 Jul-25
r

Ago-25
p

Mkopeshaji

Shughuli ya uchumi Ago-24 Jul-25
r

Ago-25
p

Urari wa malipo yote ya nje, na bajeti 

(BOP and budget support) 18.6 22.5 22.5

Usafirishaji na mawasiliano 21.9 20.3 20.3

Kilimo 4.9 5.2 5.2

Nishati na madini 13.1 12.9 12.9

Viwanda 3.5 3.4 3.4

Huduma za jamii na elimu 20.7 21.4 21.5

Fedha na bima 4.4 4.1 4.0

Utalii 1.6 0.8 0.8

Mali isiyohamishika na ujenzi 5.2 4.3 4.4

Mengineyo 6.0 5.0 5.0

Jumla 100.0 100.0 100.0

Sarafu Ago-24 Jul-25
r

Ago-25
p

Dola ya Marekani 66.1 66.2 66.1

Sarafu ya umoja wa  

Ulaya (Euro) 16.9 17.5 17.6

Yuan ya China 6.3 6.4 6.4

Sarafu nyinginezo 10.6 9.9 9.9

Jumla 100.0 100.0 100.0
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Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%)

Dhamana za serikali 27,521.5 84.0 30,342.5 85.8 31,868.0 85.8

Dhamana za serikali za muda mfupi 2,055.9 6.3 2,016.9 5.7 2,075.7 5.6

Hisa za serikali 187.1 0.6 135.7 0.4 135.7 0.4

Dhamana za serikali za muda mrefu 25,278.5 77.2 28,189.8 79.7 29,656.5 79.9

Vyeti vya ushuru 0.1 0.0 0.1 0.0 0.1 0.0

Deni lisilo na dhamana 5,238.7 16.0 5,008.9 14.2 5,261.8 14.2

Madeni mengine* 18.4 0.1 18.4 0.1 18.4 0.0

Bakaa hasi 5,220.3 15.9 4,990.5 14.1 5,243.4 14.1

Deni la ndani (ukiondoa karatasi za 

ukwasi) 32,760.2 100.0 35,351.4 100.0 37,129.8 100.0

Ago-25
P

Jul-25Ago-24

Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%)

Benki za biashara 9,734.2 29.7 10,176.3 28.8 10,558.3 28.4

Benki Kuu ya Tanzania 7,180.4 21.9 6,799.3 19.2 7,052.2 19.0

Mifuko ya hifadhi ya jamii 8,896.4 27.1 9,328.8 26.4 10,116.5 27.2

Insurance companies 1,887.3 5.8 1,808.4 5.1 1,821.8 4.9

Mifuko maalumu ya BoT 317.5 1.0 777.3 2.2 799.3 2.2

Wengine 4,744.5 14.5 6,461.3 18.3 6,781.7 18.3

Deni la ndani (ukiondoa karatasi za 

ukwasi) 32,760.2 100.0 35,351.4 100.0 37,129.8 100.0

Mkopeshaji

Ago-25
P

Jul-25Ago-24
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Serikali ilikopa jumla ya shilingi bilioni 1,644.2 

kutoka soko la ndani kupitia dhamana za serikali 

mwezi Agosti 2025, kwa madhumuni ya kufadhili 

nakisi ya bajeti (Kielelezo 2.6.2). Wakati huo huo, 

serikali ilitumia jumla ya shilingi bilioni 496.1 

kulipia deni la ndani, kati ya hizi, shilingi bilioni 

118.6 zilitumika kwa malipo ya mkopo mkuu na 

shilingi bilioni 377.5 kwa malipo ya riba. 

 
Kielelezo 2.6.2: Dhamana za Serikali Zilizotolewa 

kwa Madhumuni ya Ufadhili wa 

Bajeti 
                                                  Shilingi Bilioni 

 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania  

 

Deni la ndani la baadhi ya mashirika ya umma 

(SOEs) lilifikia shilingi bilioni 83.3 mwisho wa 

Agosti 2025, pungufu ya asilimia 0.6 ukilinganisha 

na mwezi uliopita (Jedwali 2.6.7). 

 
Jedwali 2.6.7: Deni la Ndani la Baadhi ya 

Mashirika ya Umma 
Shilingi Bilioni 

 

Chanzo: Ofisi ya Msajili wa Hazina  
Tanbihi: DAWASA inamaanisha Mamlaka ya Maji Safi na Maji 

Taka Dar es Salaam 
 

 

2.7 Mwenendo wa Sekta ya Nje 

Sekta ya nje imeendelea kuimarika, ikiashiria 

kuimarika kwa ushindani wa bidhaa za Tanzania 

licha ya uwepo wa changamoto za kibiashara 

duniani. Kuimarika huku kumepelekea kupungua 

kwa nakisi ya urari wa malipo ya kawaida hadi 

kufikia dola za Marekani milioni 1,786.8 kwa 

mwaka ulioishia Agosti 2025, ikilinganishwa na 

dola za Marekani milioni 3,066.1 kipindi kama 

hicho mwaka 2024. Mwelekeo huu chanya 

ulitokana na ongezeko la mauzo ya bidhaa nje 

ikilinganishwa na uagizaji, ikiashiria kuimarika 

kwa ushindani na kuongezeka kwa mahitaji ya 

bidhaa hizo (Jedwali 2.7.1). 

 

Akiba ya fedha za kigeni ilifikia dola za Marekani 

milioni 6,393.8 mwezi Agosti 2025, ikilinganishwa 

na dola za Marekani milioni 5,379.7 million mwezi 

Agosti 2024. Kiwango hiki kilitosha kugharamia 

uagizaji wa bidhaa na huduma kutoka nje kwa 

miezi 5.2, ambacho ni juu ya lengo la kitaifa la 

miezi minne na miezi minne na nusu la Jumuiya 

ya Afrika Mashariki (Kielelezo 2.7.1). 

 

Jedwali 2.7.1 Urari wa Malipo ya Kawaida 
                         Dola za Marekani Milioni 

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: a- inamaanisha takwimu za awali 
 *Zinajumuisha marekebisho kwa ajili ya mauzo nje ya nchi 
yasiyorekodiwa 
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Dhamana za Serikali za muda mfupi

Dhamana za Serikali za muda mrefu

Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%) Kiasi

Mchango 

(%)

Shirika la Umeme Tanzania 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Shirika la Ndege Tanzania 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Kampuni ya Mbolea Tanzania 20.4 26.9 20.4 24.3 20.4 24.5

Mamlaka ya Bandari 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

DAWASA 50.7 66.8 57.7 68.9 57.6 69.2

Shirika la Reli Tanzania 4.8 6.3 5.7 6.8 5.3 6.3

Total 76.0 100.0 83.9 100.0 83.3 100.0

Jul-25 Ago-25Ago-24

Ago-24 Jul-25 Ago-25 2023 2024 2025
p

Urari wa bidhaa -537.5 -97.2 -343.9 -6,290.3 -6,086.3 -4,339.6 -28.7

Zilozouzwa nje* 922.4 826.3 1,024.8 7,578.8 8,055.2 9,886.9 19.7

Zilizonunuliwa nje 1,459.9 923.5 1,368.7 13,869.1 14,141.5 14,226.5 6.3

Urari wa huduma 355.57 348.4 365.1 3,161.9 4,127.4 4,047.1 -1.9

Mapato 640.3 583.9 629.8 5,677.4 6,665.1 7,048.7 8.0

Malipo 284.7 235.4 264.7 2,515.5 2,537.7 3,001.6 21.2

Urari wa bidhaa na huduma -182.0 251.2 21.2 -3,128.3 -1,958.9 -292.5 -85.1

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 1,562.6 1,410.2 1,654.6 13,256.2 14,720.3 16,935.6 15.0

Bidhaa na huduma zilizonunuliwa kutoka nje 1,744.6 1,158.9 1,633.3 16,384.5 16,679.2 17,228.1 3.3

Urari wa malipo wa vitega uchumi -149.0 -127.6 -175.1 -1,452.3 -1,704.2 -1,996.8 17.2

Yaliyoingia 18.3 46.5 34.5 235.5 322.1 374.6 22.1

Yaliyotoka 167.3 174.1 209.6 1,687.8 2,026.3 2,371.5 12.9

Urari wa uhamisho mali ya kawaida 19.0 25.4 15.4 631.1 597.0 502.5 -15.8

Iliyoingia 81.2 76.3 74.1 999.9 1,289.9 1,010.7 -10.2

ambapo Serikali 0.0 0.0 0.0 89.3 125.0 90.3 32.7

Iliyotoka 62.2 50.9 58.7 368.9 692.8 508.2 -35.7

Urari wa Bidhaa, Huduma na Uhamisho Mali -312.0 149.0 -138.5 -3,949.5 -3,066.1 -1,786.8 -41.7

Mwaka ulioishia Agosti
Mabadiliko 

ya asilimia
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Kielelezo 2.7.1 Akiba ya Fedha za Kigeni 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: LHS Inaashiria skeli ya mhimili wa Kushoto; RHS, 

Inaashiria skeli ya mhimili wa Kulia. 
 

Mauzo ya Nje 

Mauzo ya bidhaa na huduma nje yaliongezeka 

kwa asilimia 15 hadi dola za Marekani milioni 

16,935.6 mwaka unaoishia Agosti 2025, 

ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 

14,720.3 katika kipindi kama hicho mwaka 2024. 

Ongezeko hili lilichangiwa zaidi na mauzo ya 

bidhaa nje ya nchi. 

 

Mauzo ya bidhaa yalifikia dola za Marekani milioni 

9,886.9, ikilinganishwa na dola za Marekani 

milioni 8,055.2 katika kipindi kama hicho mwaka 

unaoishia Agosti 2024. Ongezeko hili lilichangiwa 

zaidi na mauzo ya dhahabu, bidhaa za viwandani, 

korosho, tumbaku na nafaka (Kielelezo 2.7.2). 

Mauzo ya dhababu yaliongezeka kwa asilimia 

35.5 hadi dola za Marekani milioni 4,322.3 

ikilinganishwa na dola za marekani milioni 

3,189.4. Ongezeko hili lilitokana na ongezeko la 

bei ya dhahabu katika soko la dunia. Bidhaa asilia 

ziliongeka kwa asilimia 28.3 na kufikia dola za 

Marekani milioni 1,411.7, ikichangiwa zaidi na 

mauzo ya korosho, tumbaku na kahawa, 

kutokana ongezeko la bei na uzalishaji.  Mauzo 

ya nafaka yalifikia dola za Marekani milioni 341.2 

kutoka dola za Marekani milioni 174.6, kutokana 

na ongezeko la mahitaji ya bidhaa hizo katika nchi 

jirani. Kwa mwezi, mauzo yalifikia dola za 

Marekani milioni 1,024.8 mwezi Agosti 2025, 

ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 922.4 

mwezi Agosti 2024, ikichangiwa zaidi na mauzo 

ya dhahabu na tumbaku. 

 

Kielelezo 2.7.2: Mauzo ya Nje ya Bidhaa na Huduma  

                                                     Dola za Marekani Milioni 

 
 

Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania 

Tanbihi: p- inamaanisha takwimu za awali 

 

Mapato ya huduma yaliongezeka na kufikia dola 

za Marekani milioni 7,048.7 katika mwaka 

ulioishia Agosti 2025, ikilinganishwa na dola za 

Marekani milioni 6,665.1 katika kipindi kama 

hicho mwaka 2025. Ongezeko hili lilichangiwa 

zaidi na mapato ya utalii na usafirishaji. Mapato 

ya utalii yaliongezeka na kufikia dola za Marekani 

milioni 3,875.4, ikiashiria kuimarika kwa shughuli 

za utalii. idadi ya watalii iliongezeka hadi 

2,287,377 kutoka 2,051,404 (Kielelezo 2.7.3). 
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226.9 

174.6 
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Kielelezo 2.7.3:  Mapato ya Huduma kwa Sekta 
                                                          Dola za Marekani Milioni 

Chanzo: Uchambuzi wa Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali.Huduma zingine 

huusisha ujenzi, bima na fedha, mawasiliano, Habari 
na tekinolojia, mrabaha wa matumizi ya hati miliki, 
huduma za kiserikali, huduma binafsi na za kibiashara. 

 

Uagizaji wa Bidhaa 

Uagizaji wa bidhaa na huduma uliongezeka 

kufikia dola za Marekani milioni 17,228.1 katika 

mwaka lioishia Agosti 2025, ikilinganishwa na 

dola za Marekani milioni 16,679.2 katika kipindi 

kama hicho mwaka 2024 (Jedwali 2.7.2). Ukuaji 

huu mdogo ulichangiwa zaidi na kupungua kwa 

uagizaji wa mafuta, hususan bidhaa za petroli 

zilizochujwa, kwa asilimia 18.4 hadi dola za 

Marekani milioni 2,313.7, kutokana na kupungua 

kwa bei ya bidhaa hio katika soko la dunia. Hata 

hivyo, uagizaji wa malighafi za viwandani, vifaa na 

vifaa vya usafiri viwandani uliongezeka 

sambamba na utekelezaji wa miradi ya viwanda 

na  miundombinu. Ulinganifu wa mwezi hadi 

mwezi, inaonyesha uagizaji wa bidhaa ulifikia 

dola za Marekani milioni 1,368.7, ambayo ni chini 

ya dola za Marekani milioni 1,459.9 mwezi Agosti 

2024. 

 

 

 

 

 

 

 

 

Kielelezo 2.7.4: Uagizaji wa Bidhaa na Huduma  
                                                 Dola za Marekani Milioni 

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Uchambuzi wa   

Benki Kuu ya Tanzania 
Tanbihi p inamaanisha takwimu za awali. 

 

Malipo ya huduma yaliongezeka kwa asilimia 18.3 

hadi kufikia dola za Marekani milioni 3,001.6, 

ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 2,537.7 

katika kipindi kama hicho mwaka 2024. Ongezeko 

hili lilichangiwa zaidi ya malipo ya gharama za 

usafirishaji sambamba na ongezeko la uagizaji 

wa bidhaa (Kielelezo 2.7.4). Kwa mwezi, malipo 

ya huduma yalifikia dola za Marekani milioni 

264.7 ikiwa ni chini ya dola za Marekani milioni 

284.7 mwezi Agosti 2024. 

 

Kielelezo 2.7.5: Malipo ya Huduma 
                                                          Dola za Marekani Milioni 

Chanzo: Benki na Benki Kuu ya Tanzania  
Tanbihi: Tanbihi: p inamaanisha takwimu za awali. Huduma 
nyingine zinajumuisha ujenzi, bima, huduma za kifedha, 
mawasiliano, kompyuta na taarifa, ada za matumizi ya haki miliki, 
huduma za serikali, binafsi na huduma nyingine za kibiashara 
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Aidha, nakisi ya urari wa vitega Uchumi 

iliongezeka na kufikia dola za Marekani milioni 

1,996.8 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 

1,704.2 mwaka 2024, ikichangiwa zaidi ya malipo 

ya riba nje ya nchi. Kwa mwezi, nakisi ya urari wa 

vitega uchumi ilifikia dola za Marekani milioni 

175.1 mwezi Agosti 2025 ikilinganishwa na dola 

za Marekani milioni 149 mwezi Agosti 2024. 

 

Pia, ziada ya urari wa uhamisho wa mali 

ulipungua na kufikia dola za Marekani milioni 

502.5 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 

592 katika kipindi kama hicho mwaka 2024, 

kutokana na kuongezeka kwa uhamisho wa fedha 

binafsi. Kwa mwezi, ziada ya urari wa uhamisho 

kwa mwezi Agosti ilifikia dola za Marekani milioni 

15.4 ikilinganishwa na dola za Marekani milioni 19 

mwezi Agosti 2024. 

 

3.0 Mwenendo wa Uchumi 
wa Zanzibar 

3.1 Mfumuko wa Bei 

Mfumuko wa bei wa mwaka ulipungua hadi 

asilimia 3.9 mwezi ulioishia Agosti 2025, kutoka 

asilimia 4.1 na asilimia 5.1 zilizorekodiwa katika 

mwezi uliotangulia wa 2025 na mwezi kama huo 

mwaka 2024, mtawalia (Jedwali 3.1.1). Hali hii 

ilichangiwa zaidi na kupungua kwa mfumuko wa 

bei wa vyakula hadi asilimia 4.2 kutoka asilimia 

8.9 mwezi Agosti 2024, ikionyesha kuboreka kwa 

upatikanaji wa chakula katika masoko ya ndani, 

sambamba na kupungua kwa gharama za 

uagizaji bidhaa hizo nje ya nchi (Jedwali 3.1.1 na 

Kielelezo 3.1.1).Kwa kipimo cha mwezi hadi 

mwezi, mfumuko ulikuwa asilimia 0.1 mwezi 

Agosti 2025, ukishuka kutoka asilimia 0.2  mwezi 

Julai 2025 na asilimia 0.3 iliyorekodiwa mwezi 

Agosti 2024. 

Jedwali 3.1.1: Mwenendo wa mfumuko wa bei 

     Kizio: Julai 2022 =100 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
 

 
Kielelezo 3.1.1: Mabadiliko ya mfumuko wa bei  

katika asilimia 
                                                                        Asilimia 

  
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 
 
 

3.2 Shughuli za Bajeti ya Serikali  

Mapato ya Serikali yakijumuisha mapato ya ndani 

na misaada kutoka nje yalifikia Shilingi bilioni 

178.5 mwezi Agosti 2025, ikiwa ni juu ya lengo 

kwa asilimia 2.7. Katika kiasi hiki, mapato ya 

ndani yalikuwa Shilingi bilioni 174.5 na kiasi 

kilichobaki kilikuwa msaada. Mapato ya kodi 

yalifikia Shilingi bilioni 158.7, yakizidi lengo kwa 

asilimia 5.1 na mapato yasiyotokana na kodi 

yalikuwa shilingi bilioni 15.8, sawa na asilimia 

78.1 ya lengo (Kielelezo 3.2.1). 

 

 

 

 
 

Kundi Uzito Ago-24 Jul-25 Ago-25 Ago-24 Jul-25 Ago-25

Vyakula na vinywaji visivyo na kileo 41.9 0.9 0.1 0.8 8.7 4.9 4.8

Vinywaji vyenye vileo, tumbaku na 

madawa ya binadamu
0.2 0.1 4.9 -0.6 24.7 3.4 2.7

Mavazi na viatu 6.3 -0.4 0.1 0.0 0.3 5.1 5.5

Makazi, maji, umeme, gesi na nishati 

nyingine
25.8 -0.5 0.4 -0.9 2.7 3.4 3.0

Samani, vifaa vya nyumbani na 

matengenezo ya kawaida ya nyumba
4.8 0.3 0.5 -0.3 1.4 4.3 3.7

Afya 1.3 0.0 0.1 0.0 -3.1 1.6 1.6

Uchukuzi 9.1 0.2 -0.1 -0.2 2.6 2.3 1.9

Taarifa na mawasiliano 4.2 0.1 0.0 0.0 1.7 2.7 2.7

Burudani, michezo na utamaduni 1.1 0.0 -0.8 0.0 4.0 4.3 4.3

Elimu 1.6 0.0 1.7 0.0 2.0 3.8 3.8

Huduma za migahawa na malazi 1.4 0.0 1.0 0.0 11.7 1.6 1.6

Bima na huduma za fedha 0.5 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Huduma binafsi, ulinzi wa kijamii na 

bidhaa na huduma mbalimbali
1.7 0.0 0.1 0.4 1.6 5.0 5.4

Mfumuko wa bei wa jumla 100.0 0.3 0.2 0.1 5.1 4.1 3.9
Mfumuko wa bei wa bidhaa za 

chakula 40.5 0.9 0.1 0.8 8.9 4.3 4.2

Mfumuko wa bei wa bidhaa zisizo za 

chakula 59.5 -0.2 0.3 -0.4 2.3 3.9 3.7

Mabadiliko kila MwakaMabadiliko kila Mwezi
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Kielelezo 3.2.1: Mapato ya Serikali  
Shilingi Bilioni 

 
Chanzo: Ofisi ya Raisi, Mipango na Fedha, Zanzibar 
Tanbihi: Kodi nyingine zinahusisha tozo za hoteli, tozo za 
wasindikiza wageni, stampu za tozo, tozo za huduma za viwanja 
vya ndege na bandari, tozo za maendeleo ya barabara na 
petroli 
 

Matumizi ya Serikali mwezi Agosti 2025 yalifikia 

shilingi bilioni 308.1. Kati ya kiasi hicho, matumizi 

ya kawaida yalikuwa Shilingi bilioni 168.0, na 

matumizi ya miradi ya maendeleo yalikuwa 

shilingi bilioni 140.1. Asilimia 85.1 ya fedha 

zilizotengwa kwenye miradi ya maendeleo 

zilitokana na vyanzo vya mapato vya ndani. 

Mikopo kutoka vyanzo vya ndani ilitumika kujaza 

upungufu wa shilingi bilioni 129.5 wa bajeti.  

(Jedwali 3.2.2).  

 

Kielelezo 3.2.2: Matumizi ya Serikali  

                                                                 Shilingi Bilioni 

 
  Chanzo: Ofisi ya Raisi, Mipango na Fedha, Zanzibar 
Tanbihi: Matumizi mengine yanahusisha uhamisho wa fedha,  
malipo ya riba ya deni la ndani, huduma za mfuko mkuu wa 
serikali na tozo zingine. 
 
 
 
 
 
 

 

3.3 Mwenendo wa Sekta ya Nje 

Urari wa Malipo ya Kawaida 

Urari wa Malipo ya kawaida uliongezeka kwa 

asilimia 42.1 hadi kufikia dola za Marekani milioni 

673.3 mwaka ulioishia Agosti 2025, kutoka ziada 

iliyorekodiwa katika kipindi kama hicho mwaka 

2024. Ongezeko la urari huu limechangiwa na 

mapato ya huduma zinazohusiana na shughuli 

za kitalii (Jedwali 3.3.1). 

 

Jedwali 3.3.1: Urari wa malipo   
Dola za Marekani Milioni   

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania, benki na uchambuzi wa 
Benki Kuu ya Tanzania.        
Tanbihi: p inaashiria Takwimu za awali; fob, ‘freight on board’. 
 
 

Uuzaji wa Bidhaa Nje 

Mauzo ya bidhaa na huduma nje ya nchi 

yaliongezeka kwa asilimia 25.7 hadi kufikia dola 

za Marekani milioni 1,300.1 kwa mwaka ulioishia 

Agosti 2025 ukilinganishwa na kiasi 

kilichorekodiwa kipindi kama hicho mwaka 

uliotangulia. Mafanikio haya yalichangiwa kwa 

kiasi kikubwa na mapato ya huduma, hususan 

kutoka sekta ya utalii, ambayo yalipanda kwa 

asilimia 30.6 hadi kufikia dola milioni 1,267.5 

(Jedwali 3.3.2). Ongezeko la mapato ya utalii 

yalitokana na kuongezeka kwa idadi ya watalii 

kwa asilimia 26.1 hadi kufikia watalii 861,962 

mwaka unaoishia Agosti, 2025. Kwa upande 

mwingine, mauzo ya karafuu nje ya nchi 

yalipungua hadi dola za Marekani milioni 3.6 
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Ago-24 Jul-25 Ago-25
p

2024 2025
p

Urari wa bidhaa (Halisi) -45.0 -43.2 -47.7 -419.4 -514.2 22.6

Zilizouzwa nje 1.3 1.7 1.8 63.4 32.5 -48.7

zilizonunuliwa kutoka nje 46.4 44.9 49.5 482.8 546.8 13.3

Urari wa huduma (halisi) 93.6 131.9 140.9 876.3 1,166.2 33.1

Mapato 102.6 139.9 150.0 970.9 1,267.5 30.6

Malipo 9.1 7.9 9.1 94.5 101.3 7.1

Urari wa bidhaa na huduma 

(halisi) 48.6 88.7 96.9 456.9 652.0 42.7

Bidhaa na huduma zilizouzwa nje 104.0 141.6 151.7 1,034.3 1,300.1 25.7

Bidhaa na huduma zilizonunuliwa 

kutoka nje 55.4 52.8 54.7 577.3 648.0 12.3

Urari wa mapato ya msingi (halisi) 1.5 2.2 1.6 14.7 18.6 27.1

Yaliyoingia 2.1 3.2 2.4 21.4 27.2 27.2

Yaliyotoka 0.7 1.0 0.7 6.7 8.5 27.2

Urari wa uhamishaji mali (halisi) 0.2 0.3 0.2 2.1 2.6 26.8

Iliyoingia 0.4 0.5 0.4 3.5 4.5 26.8

Iliyotoka 0.1 0.2 0.2 1.5 1.9 26.8

Ongezeko/

Upungufu 

(Asilimia)Maelezo

Mwaka unaoishia Agosti 
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kutoka dola za Marekani milioni 28.8, kutokana 

uzalishaji mdogo uliosababishwa mzunguko wa 

mavuno wa zao hilo (cyclical nature). Kwa 

ulinganifu wa kila mwezi, mauzo ya bidhaa na 

huduma nje ya nchi yaliongezeka hadi dola za 

Marekani milioni 151.7 kutoka dola za Marekani 

milioni 104 mwezi Julai 2024. 

 
Jedwali 3.3.2: Uuzaji wa Bidhaa 

                                       Dola za Marekani Milioni 

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania. 
 

Uagizaji wa Bidhaa 

Uagizaji wa bidhaa na huduma katika mwaka 

ulioishia Agosti 2025 uliongezeka kwa asilimia 

12.3 hadi kufikia Dola za Marekani milioni 648 

kutoka katika kiasi kilichorekodiwa katika kipindi 

kama hicho cha mwaka uliotangulia (Jedwali 

3.3.1). Ukuaji huu ulitokana na kuongezeka kwa 

uagizaji wa bidhaa za uwekezaji (capital goods), 

uzalishaji wa kati na matumizi ya kaya. Uagizaji 

wa bidhaa za uwekezaji uliongezeka kwa asilimia 

94.9 hadi dola za Marekani milioni 28.3, 

ikichangiwa zaidi na uagizwaji wa mashine na 

vifaa vya mitambo. Vivyo hivyo, kwa bidhaa za 

uzalishaji wa kati, ongezeko lilitokana na uagizaji 

wa magari kwa matumizi binafsi na vifaa vya 

viwandani. Vilevile, uagizaji wa bidhaa za 

matumizi ya kaya uliongezeka kwa asilimia 21.3 

hadi Dola za Marekani milioni 71.7, kutokana na 

ongezeko kwa uagizaji wa vifaa vya usafiri 

visivyo vya viwandani, vyakula na vinywaji 

(Jedwali 3.3.3). Kwa kila mwezi, uagizaji wa 

bidhaa na huduma ulipungua hadi Dola za 

Marekani milioni 54.7 kutoka Dola za Marekani 

milioni 55.7 zilizorekodiwa mwezi Agosti 2024. 

 

Jedwali 3.3.3: Uagizaji wa Bidhaa 
Dola za Marekani Milioni   

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na uchambuzi wa Benki 
Kuu ya Tanzania. 
Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi 

asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo 

 

 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

 

 

Ago-25 Jul-25 Ago-25
P

2024 2025
p

Mauzo ya nje ya bidhaa za asili

Karafuu

Thamani  000'  - 123.8 - 28,750.6 3,574.0 -87.6

Kiasi  000' kwa Tani - 0.0 - 4.3 0.8 -82.1

Bei kwa unit USD/Tani - 4,001.1 - 6,740.9 4,669.5 -30.7

Mauzo ya nje ya bidhaa zisizo za asili

Mwani

Thamani  000'  444.2 277.9 160.7 5,502.3 3,079.7 -44.0

Kiasi  000' kwa Tani 0.8 0.5 0.4 8.7 5.6 -36.0

Bei kwa unit USD/Tani 523.1 548.8 404.7 629.5 550.4 -12.6

Bidhaa za viwandani  000'  257.5 892.8 1,595.2 17,946.0 17,329.0 -3.4

Bidhaa za samaki  000' ya USD  328.1 47.2 35.2 2,250.7 730.5 -67.5

 Mauzo ya nje ya nchi kwa 

bidhaa nyingine  000'  318.1 348.4 0.2 8,953.7 7,834.1 -12.5

Jumla ndogo  000'  1,348.0 1,566.3 1,791.3 34,652.6 28,973.3 -16.4

Jumla Kuu  000'  1,348.0 1,690.1 1,791.3 63,403.2 32,547.3 -48.7

Maelezo Uniti

Mwaka unaoishia Agosti Ongezeko/U

pungufu 

(Asilimia)

Ago-24 Jul-25 Ago-25
P

2024 2025
p

Bidhaa za mtaji 4.2 4.8 8.7 50.3 71.8 42.7

Mitambo na vifaa vya kimitambo 1.3 1.9 5.2 14.5 28.3 94.9

Vifaa vya usafirishaji kiwandani 0.4 1.3 0.8 17.7 23.0 29.5

Mashine na vifaa vya umeme 2.3 1.0 2.0 10.5 13.5 28.5

Bidhaa nyingine za mtaji 0.1 0.6 0.7 7.6 7.0 -7.1

Bidhaa za uzalishaji wa kati 35.8 34.6 31.9 373.4 403.3 8.0

Vifaa vya viwandani 7.6 11.2 18.3 98.8 135.4 37.1

Ambazo ni chuma na bidhaa zinazotokana navyo 2.2 2.0 3.1 24.0 23.4 -2.6

Plastiki na bidhaa zake 0.5 0.6 0.9 5.7 8.0 40.3

Mbolea 0.0 0.0 0.0 0.1 0.0 -96.4

Nishati na mafuta 17.6 13.3 2.9 185.0 146.8 -20.6

ambazo ni bidhaa safi za mafuta 17.3 13.3 2.8 183.4 146.8 -20.0

Vifaa 0.9 1.2 2.8 14.0 17.3 23.8

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 8.9 7.3 6.6 60.8 82.8 36.2

ambazo ni nafaka ya ngano 4.0 2.0 1.5 20.5 23.7 15.6

Mafuta ya kula 3.1 3.5 3.4 23.5 39.8 69.0

Sukari kwa matumizi ya viwandani 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 -21.5

Magari ya matumizi ya nyumbani 0.7 1.6 1.3 14.8 21.0 41.7

Bidhaa za matumizi ya mwisho 6.4 5.5 8.9 59.1 71.7 21.3

   Chakula na vinywaji vinavyotumika hasa kwa matumizi ya nyumbani1.8 1.3 1.4 13.9 16.8 21.2

Vifaa vya usafirishaji visivyo vya viwandani 0.1 0.2 0.3 1.7 2.4 44.8

ambazo ni pikipiki na baiskeli zilizowekwa na mota ndogo ya ziada0.1 0.1 0.2 0.7 0.9 30.0

Bidhaa nyingine za matumizi ya mwisho 4.5 0.2 7.2 43.5 52.4 20.5

ambazo ni bidhaa za dawa 0.2 0.4 0.0 1.6 4.5 185.6

Dawa za kuua wadudu na bidhaa zinazofanana 0.1 0.0 0.1 0.4 0.3 -24.6

Sabuni na dawa za kusafisha 0.3 182.1 0.6 3.3 4.6 38.4

Vitambaa na mavazi 0.5 0.4 0.7 5.4 5.4 -1.0

Viatu na bidhaa nyingine 0.2 0.2 0.4 2.0 3.1 56.4

Karatasi na bidhaa zake 0.2 0.2 0.1 2.2 1.9 -13.9

Jumla (f.o.b) 46.4 44.9 49.5 482.7 546.8 13.3

Maelezo

Mwaka unaoishia Agosti Ongezeko/

Upungufu 

(Asilimia)
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VIAMBATISHO 

Jedwali A1: Viashiria vya Kiuchumi 

 

2020 2021 2022 2023
r

2024
p

Ukuaji wa Pato la Taifa na Mfumuko wa bei

1.1 Ukuaji wa Pato la Taifa kwa Bei za Miaka Husika Asilimia 8.1 7.4 9.4 10.5 9.6

1.2 Ukuaji halisi wa Pato la Taifa Asilimia 4.5 4.8 4.7 5.1 5.5

1.3 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika '000' Sh. 2,597.7 2,705.4 2,854.1 3,058.8 na

1.4 Wastani Pato kwa Kila Mtu kwa bei za miaka inayohusika Dola ya Marekani 1,132.3 1,177.4 1,239.3 1,284.1 na

1.5 Kasi ya Upandaji Bei Asilimia 3.3 3.7 4.3 3.8 3.1

1.6 Uwiano wa Akiba kwa Pato halisi la Taifa (net national disposable income) Asilimia 16.5 17.3 19.7 21.9 na

Takwimu za Kifedha na Riba

2.1 Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) Asilimia 5.7 15.5 11.6 14.1 11.1

2.2 Ukuaji wa Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) Asilimia 8.2 17.6 12.1 11.9 9.2

2.3 Ukuaji wa Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) Asilimia 7.5 23.1 7.5 8.7 11.2

2.4 Ukuaji Fedha ya msingi (M0) Asilimia -4.0 17.3 15.8 3.7 19.1

2.5 Ukuaji wa Mikopo kwa Sekta Binafsi Asilimia 3.1 10.0 22.5 17.3 12.4

2.6 Uwiano wa Mikopo kwa Sekta Binafsi kwa pato la taifa
1

Asilimia 14.0 14.3 16.0 17.0 17.4

2.7 Uwiano wa Mikopo kwa sekta binafsi kwa mikopo yote Asilimia 77.7 74.4 72.9 73.9 75.9

2.8 Riba za Amana za miezi 12 Asilimia 8.3 8.3 8.5 8.7 9.2

2.9 Riba za dhamana za serikali kwa ujumla Asilimia 4.4 4.8 4.7 7.3 10.7

2.10 Riba ya mikopo ya muda mrefu hadi miaka mitano (3-5 years) Asilimia 16.2 16.0 15.7 15.6 15.3

Mizania ya Malipo na Nchi za Nje

3.1 Bidhaa Zilizouzwa Nje Dola Millioni 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6

3.2 Bidhaa Zilizoagizwa kutoka Nje ya Nchi Dola Millioni -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,278.9

3.3 Urari wa Biashara Dola Millioni -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,157.2

3.4 Urari wa Malipo ya Kawaida Dola Millioni -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,032.0

3.5 Urari wa malipo yote Dola Millioni -764.9 1,852.1 -988.4 52.3 80.5

3.6 Akiba ya Fedha za Kigeni Dola Millioni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,450.1 5,546.9

3.7 Akiba ya fedha za kigeni (miezi) Miezi 5.6 6.6 4.7 4.5 4.5

3.8 Kiwango cha kubadili fedha:

Wastani wa mwaka Thamani ya Tshs/Dola 2,294.1 2,297.8 2,303.1 2,382.1 2,597.3

Mwisho wa kipindi Thamani ya Tshs/Dola 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,501.4 2,374.7

2019/20 2020/21 2021/22 2022/23 2023/24

Mwenendo wa Mapato na Matumizi

4.1 Uwiano wa mapato ya ndani kwa Pato la Taifa
1

Asilimia 15.0 13.7 14.9 15.0 15.0

4.2 Uwiano wa misaada kwa Pato la Taifa
1

Asilimia 0.7 0.5 0.4 0.3 0.3

4.3 Uwiano wa Matumizi ya kawaida kwa Pato la Taifa
1

Asilimia 10.1 9.9 9.8 11.0 11.0

4.4 Uwiano wa matumizi ya maendeleo kwa Pato la Taifa
1

Asilimia 7.1 7.8 9.2 7.4 7.4

4.5 Uwiano wa nakisi isiyojumuisha misaada kwa Pato la Taifa
1

Asilimia -2.2 -4.0 -4.1 -3.4 -3.4

4.6 Uwiano wa nakisi ya Jumla kwa Pato la Taifa
1,2

Asilimia -1.9 -4.0 -3.6 -3.1 -3.1

Deni la nje Dola Millioni 22,952.7 25,519.3 27,832.5 30,252.7 31,950.9

5.1 Mikopo iliyopokelewa Dola Millioni 20,958.4 23,250.9 25,392.8 27,889.3 30,416.1

5.2 Riba ambayo haijalipwa Dola Millioni 1,994.3 2,268.4 2,439.7 2,363.4 1,534.8

Chanzo: Wizara ya Fedha; Benki kuu ya Tanzania; na Mamlaka ya mapato Tanzania

Tanbihi: 1 Imekokotolewa kwa kuzingatia Pato la Taifa kwa bei za miaka husika;  2 inajumuisha misaada, matumizi yaliyochelewa (expenditure float)

n.a - haipatikani, p - ni takwimu za muda
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Jedwali A2: Mwenendo wa Mapato na Matumizi ya Serikali – Tanzania Bara 

Shilingi Milioni

Bajeti ya

2025/26 Makadirio Halisi

Mapato ya ndani (yakijumuisha Mamlaka za Serikali za Mitaa) 40,466,131.4 2,827,481.9 2,911,614.3

Mapato ya Serikali Kuu 36,857,734.1 2,480,160.8 2,592,651.4

Mapato yatokanayo na kodi 32,175,999.8 2,217,628.5 2,345,813.2

Ushuru wa forodha 11,562,965.6 855,996.7 958,809.5

Kodi ya bidhaa na huduma 7,016,470.7 474,284.4 446,105.0

Kodi ya mapato 11,367,876.5 716,457.3 795,862.2

Kodi nyingine 4,887,699.8 375,861.1 347,299.5

Mapato yasiyotokana na kodi 4,681,734.3 262,532.3 246,838.1

Mapato ya Mamlaka za Serikali za Mitaa 1,680,506.8 139,007.1 133,979.9

Jumla ya matumizi
1

48,774,989.1 3,949,634.9 4,006,180.8

Matumizi ya kawaida 31,281,255.8 2,469,392.8 2,371,796.9

Mishahara 10,917,466.8 872,608.8 900,783.0

Malipo ya riba za mikopo 6,493,715.4 457,787.7 378,423.5

Ya ndani 3,697,288.1 354,434.7 277,667.0

Ya nje 2,796,427.3 103,353.0 100,756.5

Matumizi mengine ya kawaida 7,088,606.6 640,717.2 607,720.4

Matumizi ya maendeleo 17,493,733.4 1,480,242.2 1,634,383.9

Fedha za ndani 12,117,828.4 1,273,197.4 1,261,208.9

Fedha za nje 5,375,904.9 207,044.8 373,175.0

Nakisi ya bajeti bila ya misaada -8,308,857.7 -1,122,153.0 -1,094,566.6

Misaada 1,069,884.4 82,292.5 181,552.0

Ya bajeti 113,796.3 0.0 0.0

Ya miradi 846,976.2 82,292.5 173,007.0

Ya kisekta 109,111.9 0.0 8,545.0

Nakisi ya bajeti ikijumuisha misaada -6,401,157.9 481,068.7 456,361.3

Marekebisho (Adjustments to cash and other items (net)) 0.0 0.0 84,826.7

Balansi ya jumla -7,238,973.3 -1,039,860.5 -217,682.0

Ugharamiaji wa nakisi ya bajeti 7,238,973.3 1,039,860.5 217,682.0

Ufadhili kutoka nje halisi 4,286,343.5 366,794.2 468,433.1

Mikopo 5,966,414.1 124,752.2 191,623.0

Mikopo ya bajeti 1,627,221.4 0.0 0.0

Mikopo ya miradi 4,339,192.6 124,752.2 191,623.0

ambayo: Mikopo ya masharti ya kibiashara 2,629,011.8 544,744.0 513,863.4

Mikopo ya kisekta 80,624.2 0.0 0.0

Marejesho ya mitaji ya mikopo ya nje -4,389,706.5 -302,702.1 -237,053.2

Ufadhili wa ndani halisi
2

2,952,629.8 673,066.3 -250,751.1

Mikopo kutoka benki na vyanzo vingine 2,952,629.8 673,066.3 -250,751.1

Mikopo ya benki 2,466,103.9 562,160.4 -885,683.2

Mikopo toka vyanzo vingine (baada ya marejesho ya mitaji ya mikopo) 486,526.0 110,906.0 634,932.1

Mikopo ya ndani (rollover) 3,325,556.5 342,338.8 62,000.0

Kulipa mitaji ya mikopo ya ndani -3,325,556.5 -342,338.8 -62,000.0

Chanzo: Wizara ya Fedha

July 2025

Note: 
1
 Haijajumuisha marejesho ya mitaji ya mikopo na matumizi yaliyochelewa (expenditure float);   

2
 Thamani chanya ina maana ya ufadhili, na 

thamani hasi ina maana ya malipo au ongezeko la amana
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Jedwali A3: Tathmini za Amana 
 Shilingi Bilioni 

 

Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 

Kipengele Jul-24 Ago-24 Sep-24 Oct-24 Nov-24 Des-24 Jan-25 Feb-25 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25 Ago-25

Rasilimali halisi za nje 12,226.7 13,100.6 13,704.3 13,773.6 13,296.5 13,558.2 13,242.1 14,706.2 15,442.1 14,658.6 14,028.1 15,509.5 15,726.1 15,766.0

Rasilimali halisi za nje za Benki Kuu 12,227.6 12,581.4 12,804.0 12,668.2 11,445.5 11,863.4 11,480.8 13,020.1 13,217.7 12,273.9 11,844.6 13,623.0 13,884.0 13,933.2

Rasilimali halisi za nje za mabenki -0.9 519.2 900.3 1,105.4 1,851.0 1,694.8 1,761.4 1,686.1 2,224.4 2,384.7 2,183.6 1,886.5 1,842.1 1,832.8
 

Rasilimali halisi za ndani 34,704.7 34,591.9 34,360.2 35,469.4 36,221.2 35,346.8 36,592.4 35,942.2 36,699.8 38,679.1 39,313.4 39,973.8 40,565.0 41,918.4

     Madai ya ndani 47,250.2 47,176.6 47,160.9 48,136.2 48,998.9 47,559.0 49,255.1 48,836.1 50,109.3 51,989.3 52,813.1 52,610.3 52,147.8 54,554.9

Madai halisi kwa Serikali Kuu 11,895.7 11,445.7 10,986.7 11,618.5 12,257.1 11,461.6 12,679.0 11,853.4 12,110.0 13,233.5 13,021.1 12,061.2 11,175.6 13,024.1

Mikopo kwa sekta binafsi 35,354.6 35,730.9 36,174.1 36,517.8 36,741.8 36,097.4 36,576.1 36,982.7 37,999.3 38,755.8 39,792.0 40,549.0 40,972.2 41,530.9

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 46,931.4 47,692.5 48,064.6 49,243.0 49,517.7 48,905.0 49,834.5 50,648.4 52,141.9 53,337.7 53,341.5 55,483.3 56,291.1 57,684.4

Fedha zilizo kwenye mzunguko 7,085.6 7,302.0 7,353.5 7,408.2 7,597.1 7,351.6 6,997.7 6,954.5 7,190.0 7,024.1 7,438.9 7,874.8 8,122.1 8,264.8

Amana za hundi 21,823.8 21,862.2 22,280.0 22,663.5 22,617.6 22,454.7 23,353.0 23,777.1 24,483.7 25,351.5 25,031.6 25,988.2 26,155.5 27,442.8

Amana za akiba na muda maalumu 18,022.0 18,528.3 18,431.1 19,171.3 19,303.0 19,098.7 19,483.8 19,916.7 20,468.2 20,962.1 20,871.0 21,620.3 22,013.5 21,976.7

Fedha taslim (M0) 10,896.5 11,053.1 11,133.7 11,765.8 11,859.0 12,024.5 11,670.3 12,078.7 11,793.1 11,878.9 11,800.7 12,451.7 13,423.8 13,766.4

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana zaidi (M3) 46,931.4 47,692.5 48,064.6 49,243.0 49,517.7 48,905.0 49,834.5 50,648.4 52,141.9 53,337.7 53,341.5 55,483.3 56,291.1 57,684.4

Amana za fedha za kigeni (FCD) 11,450.8 11,998.8 12,427.9 12,745.0 12,345.2 11,765.3 12,419.3 12,818.2 13,605.9 13,846.3 13,543.4 13,769.3 13,653.2 13,696.3

Amana za fedha za kigeni (Dola milioni) 4,323.4 4,470.1 4,575.0 4,753.2 4,708.5 4,954.3 4,995.3 4,951.9 5,120.7 5,169.1 5,045.8 5,286.6 5,369.8 5,560.2

Ujazi wa fedha kwa tafsiri pana (M2) 35,480.6 35,693.7 35,636.6 36,498.0 37,172.5 37,139.7 37,415.2 37,830.2 38,536.0 39,491.4 39,798.1 41,714.0 42,637.9 43,988.1

Amana za akiba na muda maalum zilizo katika 

shilingi ya Kitanzania 13,304.6 13,607.9 13,811.2 14,224.2 14,355.4 14,234.2 14,342.2 14,711.5 14,994.3 15,478.3 15,583.2 16,060.1 16,406.3 16,357.2

Ujazi wa fedha, kwa tafsiri finyu (M1) 22,176.0 22,085.9 21,825.4 22,273.8 22,817.1 22,905.5 23,073.0 23,118.8 23,541.7 24,013.1 24,214.9 25,653.9 26,231.6 27,630.8

Fedha zilizo kwenye mzunguko 7,085.6 7,302.0 7,353.5 7,408.2 7,597.1 7,351.6 6,997.7 6,954.5 7,190.0 7,024.1 7,438.9 7,874.8 8,122.1 8,264.8

Amana za hundi 15,090.3 14,783.8 14,471.9 14,865.6 15,219.9 15,553.9 16,075.4 16,164.2 16,351.7 16,989.0 16,776.0 17,779.1 18,109.4 19,366.0
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Jedwali A4: Muundo wa Viwango vya Riba  
                                                                                                                                                                      Asilimia 

 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Jan Feb Mac Apr Mei Jun Jul Ago Sep Nov Des Jan Feb Mac Apr Mei Jun Jul Ago

A: Riba za mikopo/amana zilizo katika shilingi

1. Riba katika soko la fedha baina ya mabenki

Siku 1 (Overnight) 6.75 6.35 6.20 6.51 7.02 6.92 6.80 7.88 7.74 7.73 7.07 7.69 7.87 7.91 7.90 7.95 7.93 7.93 7.93

Siku 2-7 7.29 7.20 7.17 7.04 7.35 7.40 7.42 8.26 8.17 8.11 7.38 7.74 8.02 8.02 7.98 7.96 7.96 7.96 7.96

Siku 8-14 7.22 7.21 7.03 7.25 7.26 7.42 7.50 8.51 8.81 8.23 7.68 8.51 8.62 8.21 8.08 8.28 8.12 8.12 8.12

Siku 15-30 7.45 7.58 7.03 7.70 7.35 7.88 7.72 9.00 9.00 9.10 9.40 8.58 8.77 8.44 8.37 8.35 6.95 6.95 6.95

Siku 31-60 6.28 7.23 7.85 7.85 7.88 7.17 8.18 7.56 9.46 7.88 8.88 9.03 8.00 9.83 8.53 8.53 8.53 8.53 8.53

Siku 61-90 6.52 6.52 6.52 6.75 8.50 11.50 9.50 9.50 9.50 9.00 9.00 6.75 7.00 9.83 9.11 9.14 9.14 9.14 9.14

Siku 91-180 9.97 9.29 8.50 9.73 9.29 10.35 6.75 9.00 10.96 7.87 7.87 7.87 10.42 10.08 12.00 12.00 12.00 12.00 12.00

Zaidi ya siku 180 11.00 11.76 11.76 9.00 9.00 9.00 10.86 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93 10.93

Riba ya jumla 7.27 7.20 7.10 7.02 7.34 7.36 7.24 8.16 8.04 8.06 7.41 7.80 8.06 8.12 8.00 7.98 7.94 7.94 7.94

2. Riba ya mikopo ya siku 1 kati ya mabenki na Benki Kuu (Lombard rate) 7.50 7.50 7.50 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 8.00 7.75 8.00

3. Riba ya mikopo ya muda mfupi toka kwa mabenki(REPO rate)2.43 2.43 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30 5.30

4. Riba ya mikopo ya muda mfupi  kwa mabenki(Reverse REPO rate)6.29 5.81 5.74 6.57 6.57 6.57 6.57 8.00 8.00 7.72 6.26 7.21 7.21 7.21 7.21 7.21 7.21 7.21 7.21

5. Riba ya dhamana za serikali 

Siku 35 6.29 6.29 5.93 5.93 5.93 5.93 5.93 5.93 5.93 5.93 5.93 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50 6.50

Siku 91 8.50 8.43 8.17 8.07 8.07 8.07 5.13 5.94 5.94 5.94 5.94 7.76 7.76 7.42 7.50 7.50 7.50 7.50 7.50

Siku 182 9.30 8.93 8.61 8.45 8.22 6.57 6.57 7.30 8.17 8.30 8.30 8.20 8.20 8.20 8.47 8.24 8.24 8.24 8.24

Siku 364 11.81 12.25 11.82 10.38 7.83 6.75 8.84 10.98 11.66 12.78 12.95 12.63 11.99 10.11 8.92 8.92 8.92 8.92 8.92

Riba ya jumla 11.76 12.21 11.65 10.33 7.86 6.75 8.81 10.85 11.55 12.68 12.95 12.51 11.93 10.10 8.86 8.89 8.89 8.89 8.89

6. Riba za hati fungani za serikali 

Miaka miwili 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 11.64 12.55 12.55 12.08 12.08 12.08 12.08 12.08

Miaka mitano 10.09 10.09 10.09 10.09 10.09 10.09 10.09 10.09 12.41 12.41 12.41 12.41 12.41 13.14 13.14 12.94 12.94 12.94 12.94

Miaka saba 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71 9.71

Miaka kumi 12.03 12.03 12.03 12.30 12.30 12.30 12.30 13.26 13.26 13.26 13.26 14.08 14.08 14.08 14.26 14.26 14.26 14.26 14.26

Miaka kumi na tano 12.75 13.66 13.66 13.66 15.16 15.16 15.05 15.35 15.76 15.76 15.76 15.76 15.76 14.63 14.63 14.63 14.63 14.63 14.63

Miaka ishirini 13.51 15.83 15.51 15.24 15.24 15.13 15.17 15.45 15.76 15.64 15.71 15.71 15.28 15.28 15.11 15.11 14.50 14.50 14.50

Miaka ishirini na tano 14.39 14.39 16.79 16.13 16.13 15.38 15.38 15.42 15.42 15.93 15.93 15.84 15.84 15.84 15.84 15.29 14.80 14.80 14.80

7 Riba inayotumika kutathmini dhamana zinazorejeshwa 

kabla ya kuiva
8.00 8.00 8.00 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.50 8.25 8.50

8. Riba za amana za akiba 2.69 2.54 2.70 2.79 2.87 2.86 2.87 2.84 2.85 2.69 2.84 2.97 2.98 2.86 2.89 2.52 2.90 2.90 2.90

9. Riba za jumla za amana za muda maalum 7.40 7.39 7.55 7.44 7.65 7.66 8.15 8.20 8.25 8.18 8.33 8.31 8.13 8.00 7.82 8.58 8.74 8.83 8.74

Mwezi 1 7.48 7.83 8.36 8.94 9.18 8.70 8.39 9.05 9.49 10.62 10.68 9.60 9.90 9.88 7.94 10.47 9.90 11.50 9.90

Miezi 2 9.00 8.52 9.16 8.58 9.01 8.47 8.93 8.35 8.55 8.14 8.90 9.61 9.02 8.81 8.78 9.25 9.85 10.75 9.85

Miezi 3 8.63 8.85 8.81 8.52 8.65 9.38 9.10 8.87 8.68 8.91 9.26 8.84 9.24 9.42 9.43 9.85 11.12 10.19 11.12

Miezi 6 9.13 9.07 9.15 9.12 9.37 9.25 9.09 9.15 9.30 9.19 9.30 9.86 9.40 9.68 9.36 9.82 10.28 10.28 10.28

Miezi 12 9.15 9.06 8.94 8.21 8.97 9.09 9.01 9.12 10.41 9.63 9.62 10.08 9.48 8.14 9.27 9.72 9.79 9.88 9.79

Miezi 24 6.06 6.04 6.05 6.28 6.02 6.25 9.96 10.02 8.44 8.29 7.71 7.23 6.94 6.90 6.66 7.49 6.95 5.99 6.95

10. Riba za amana kwa wateja wakubwa 9.56 9.52 9.59 9.33 9.72 9.86 9.96 9.88 10.27 10.14 10.39 11.80 11.40 10.35 10.52 10.64 11.21 10.72 11.21

11. Wastani wa riba za mikopo 15.39 15.44 15.51 15.42 15.47 15.30 15.29 15.54 15.67 15.67 15.71 15.73 15.14 15.50 15.16 15.18 15.23 15.16 15.23

Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 15.82 16.10 16.17 15.93 15.98 15.57 15.67 15.67 16.06 15.56 15.74 15.70 15.77 15.83 16.15 15.96 15.69 15.51 15.69

Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 15.82 15.71 15.74 15.77 15.82 15.69 15.49 15.97 16.25 16.93 16.79 16.89 16.06 16.56 16.33 16.35 16.49 16.41 16.49

Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 15.92 15.80 16.05 15.87 15.88 15.78 16.06 16.26 16.48 16.36 16.21 16.35 15.53 16.44 15.25 15.24 15.38 15.22 15.38

Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 15.39 15.51 15.42 15.44 15.50 15.37 15.21 15.20 15.06 15.17 15.24 15.25 14.09 14.32 13.88 14.19 14.35 14.39 14.35

Muda mrefu (Zaidi ya Miaka 5) 13.97 14.08 14.15 14.09 14.18 14.11 14.02 14.59 14.50 14.35 14.58 14.45 14.25 14.36 14.19 14.17 14.25 14.28 14.25

12. Riba za mikopo kwa wateja wakubwa 13.44 13.40 13.46 13.95 12.69 12.82 12.78 12.92 12.93 12.77 12.83 12.80 13.42 12.94 12.88 12.99 12.68 12.56 12.68

B: Fedha za kigeni

1. Riba za amana

Amana za akiba 0.04 0.04 0.91 0.79 0.90 0.97 0.53 0.91 0.73 0.71 0.81 0.90 0.76 0.77 0.53 1.33 0.89 0.84 0.89

Riba za jumla za amana za muda maalum 3.40 3.73 3.82 3.77 3.65 3.91 3.97 3.68 3.85 3.99 4.20 4.22 3.66 2.98 2.94 3.65 3.60 3.75 3.60

Mwezi 1 2.25 3.92 3.77 2.94 3.76 2.96 2.96 4.37 3.31 3.13 3.58 4.36 3.52 3.01 2.43 2.46 2.47 2.50 2.47

Miezi 2 2.64 3.41 2.61 4.20 2.73 3.37 4.42 2.39 3.56 3.84 4.72 4.77 3.50 2.34 2.08 3.54 3.52 3.02 3.52

Miezi 3 4.09 3.20 4.21 2.80 2.88 4.42 4.49 3.88 3.93 4.97 4.79 4.47 3.31 2.23 3.62 3.53 3.03 4.31 3.03

Miezi 6 3.43 3.66 3.88 4.39 4.46 4.38 3.74 4.54 4.59 4.44 4.36 3.89 4.11 3.81 3.55 4.61 4.92 4.94 4.92

9 months 4.58 4.47 4.64 4.49 4.40 4.44 4.26 3.21 3.83 3.57 3.54 3.62 3.88 3.50 3.01 4.10 4.06 4.00 4.06

Miezi 12 7.72 8.13 8.17 8.10 8.19 7.23 8.34 8.44 8.77 8.53 8.80 8.83 8.97 8.93 8.89 8.81 8.70 8.82 8.70

Wastani riba za mikopo ya fedha za kigeni 7.72 8.13 8.17 8.10 8.19 7.23 8.34 8.44 8.77 8.53 8.80 8.83 8.97 8.93 8.89 8.81 8.70 8.82 8.70

Muda mfupi (Hadi mwaka 1) 9.46 9.11 9.60 8.74 8.77 6.58 9.10 9.41 9.50 9.50 9.44 9.89 9.93 9.99 9.97 9.99 9.93 9.91 9.93

Muda wa kati (Mwaka 1 hadi 2) 6.90 7.71 7.77 7.94 7.89 7.10 7.48 6.75 7.60 7.74 7.78 7.58 7.64 7.94 8.16 8.39 8.22 8.23 8.22

Muda wa kati (Miaka 2 hadi 3) 8.14 8.44 8.35 8.47 8.27 7.63 8.31 8.70 8.76 8.02 9.19 8.81 8.57 8.28 8.23 8.49 6.88 7.03 6.88

Muda mrefu (Miaka 3 hadi 5) 6.67 7.09 6.49 6.94 6.94 6.56 7.35 7.52 8.23 8.01 8.23 8.18 9.11 8.61 8.36 8.17 9.43 9.42 9.43

Muda mrefu (zaidi ya miaka 5) 7.42 8.29 8.63 8.40 9.08 8.26 9.48 9.82 9.76 9.36 9.34 9.70 9.62 9.83 9.70 9.01 9.06 9.52 9.06

20252024

Kipengele
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Jedwali A5: Mizania ya Malipo ya Nje 

 
 
Chanzo: Benki Kuu ya Tanzania, Mamlaka ya Mapato Tanzania na Ukokotoaji wa Benki Kuu ya Tanzania. 
Tanbihi: p inaashiria takwimu za awali; “---“, badiliko linalozidi asilimia 100; f.o.b Mzigo ndani ya chombo 
 

Dola za Marekani (milioni)

2020 2021 2022 2023 2024p

A. Urari wa Malipo ya Kawaida -1,458.5 -2,374.3 -5,482.2 -2,960.6 -2,032.0

Bidhaa: Zilizouzwa nje ya nchi (f.o.b) 6,371.7 6,756.2 7,223.8 7,696.6 9,121.6

Bidhaa asilia 808.1 627.9 766.5 953.3 1,473.3

Bidhaa zisizo asilia 5,253.3 5,763.0 6,058.4 6,321.6 7,228.8

kati ya hizo: Dhahabu 2,957.5 2,737.1 2,835.1 3,058.9 3,419.6

Bidhaa zisizo rekodiwa 310.4 365.4 399.0 421.6 419.6

Bidhaa: Zilizoagizwa kutoka nje ya nchi (f.o.b) -7,831.7 -10,003.4 -14,208.7 -13,728.9 -14,278.9

Urari wa Biashara ya Bidhaa -1,460.0 -3,247.1 -6,984.9 -6,032.3 -5,157.2

Huduma: Mapato 2,183.8 3,117.7 4,762.0 6,231.7 6,899.4

Usafirishaji 1,281.7 1,558.1 1,872.0 2,333.4 2,356.6

Utalii 714.5 1,310.3 2,527.8 3,373.8 3,903.1

Nyingine 187.5 249.3 362.2 524.4 639.7

Huduma: Malipo -1,319.0 -1,607.0 -2,465.4 -2,395.9 -2,608.9

Usafirishaji -607.0 -806.4 -1,378.4 -1,326.4 -1,374.5

Utalii -203.8 -196.2 -357.5 -477.2 -446.1

Nyingine -508.2 -604.4 -729.5 -592.3 -788.4

Urari wa Biashara ya Huduma 864.7 1,510.7 2,296.6 3,835.9 4,290.5

Urari wa Biashara ya Bidhaa na Huduma -595.2 -1,736.4 -4,688.3 -2,196.5 -866.7

Mapato ya vitega uchumi: Yaliyoingia 111.2 102.5 183.9 301.2 356.4

Malipo ya Vitega Uchumi: Yaliyotoka -1,375.7 -1,294.2 -1,577.1 -1,797.7 -2,098.4

Urari wa Mapato ya Vitega Uchumi -1,264.5 -1,191.6 -1,393.2 -1,496.6 -1,742.0

Urari wa Bidhaa, Huduma na Mapato ya Vitega Uchumi -1,859.8 -2,928.0 -6,081.5 -3,693.1 -2,608.7

Mapato ya Uhamisho Mali wa kawaida: Yaliyoingia 453.9 640.1 716.5 1,280.9 1,177.4

Serikali 141.2 104.7 76.4 131.0 139.2

Taasisi za zisizo za serikali 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Malipo ya Uhamisho Mali wa kawaida: Yaliyotoka -52.7 -86.4 -117.2 -548.4 -600.7

Urari wa Uhamisho Mali wa Kawaida 401.2 553.7 599.3 732.5 576.7

B. Urari wa Uhamisho Mitaji 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7

Uhamisho wa Mitaji: Ulioingia 344.3 412.1 274.0 223.4 318.7

Serikali 270.4 346.8 208.7 158.0 253.4

Taasisi za zisizo za serikali 73.9 65.3 65.3 65.3 65.3

Uhamisho wa Mitaji: Uliotoka 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

Jumla,  A na B -1,114.2 -1,962.1 -5,208.2 -2,737.2 -1,713.3

C. Urari katika Uwekezaji 910.0 4,037.1 3,634.7 3,629.9 1,383.0

Uwekezaji wa Moja kwa Moja -943.8 -1,190.5 -1,437.6 -1,648.9 -1,717.6

Uwekezaji wa Hisa -3.6 -7.9 24.6 13.9 -26.1

Uwekezaji Mwingine -30.1 2,854.5 2,172.5 1,967.1 -308.4

Mali (assets) -19.8 -89.8 193.0 -749.6 -1,255.6

Madeni (liabilities) -10.3 2,944.3 1,979.6 2,716.6 947.1

Jumla, Makundi A hadi C -204.2 2,074.9 -1,573.4 892.7 -330.3

D. Makosa na Masahihisho -560.7 -222.8 585.0 -850.8 410.8

Urari wa Malipo Yote -764.9 1,852.1 -988.4 41.9 80.5

E. Akiba ya fedha za kigeni 764.9 -1,852.1 988.4 -41.9 -80.5

Vipengele vya Kumbukumbu

Uwiano wa Urari wa Malipo ya Kawaida kwa Pato la Taifa -2.3 -3.5 -7.4 -3.8 -2.6

Akiba ya Fedha za Kigeni 4,767.7 6,386.0 5,177.2 5,440.1 5,546.9

Akiba ya Fedha za Kigeni (Miezi ya Uagizaji wa Bidhaa Nje) 5.4 4.9 4.2 4.2 4.4

Kiwango cha Kubadilisha Fedha (mwisho wa kipindi) 2,298.5 2,297.6 2,308.9 2,506.0 2,374.7

Kiwango cha Kubadilisha Fedha (Kwa wastani kwa mwaka) 2,294.1 2,297.8 2,303.0 2,382.1 2,597.3
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Jedwali A6: Mauzo ya Bidhaa Nje ya Nchi 

 
Chanzo: Mamlaka ya mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania 

2021 2022 2023 2024 2025p

Bidhaa asilia 593.7 750.6 782.5 1,074.4 1,388.0

Korosho 233.5 230.0 164.2 225.6 527.9

Karafuu 1.7 62.3 38.3 32.3 3.2

Kahawa 142.1 162.6 207.3 210.9 340.4

Pamba 61.7 92.8 100.5 109.4 45.2

Katani 18.7 21.5 25.1 19.9 30.3

Chai 32.3 31.3 32.4 20.9 19.1

Tumbaku 103.8 149.9 214.6 455.3 421.9

Bidhaa zisizo asilia 5,531.7 5,935.0 6,299.1 6,454.7 7,719.0

Madini 3,138.1 3,208.8 3,578.9 3,692.5 4,686.7

Dhahabu 2,986.8 2,707.1 2,939.0 3,148.0 3,977.9

Almasi 3.3 29.2 46.8 42.9 49.6

Tanzanite 31.9 23.2 25.2 22.8 17.4

Madini mengineyo 116.1 449.4 567.9 478.9 641.8

Bidhaa za mbogamboga na maua 346.4 363.6 296.5 437.0 478.0

Mbogamboga 276.9 287.3 203.9 329.8 359.7

Maua 25.5 25.7 24.3 27.9 28.3

Matunda 12.6 22.1 35.6 47.0 54.4

Nyingine 31.4 28.5 32.7 32.3 35.6

Bidhaa za viwandani 1,101.4 1,324.2 1,423.4 1,293.8 1,404.7

ambapo Saruji 50.2 50.9 62.0 37.8 32.0

Bidhaa za ceramic 40.3 49.0 37.9 21.8 24.6

Vipodozi 84.5 42.2 46.5 38.0 50.2

Mafuta ya kula 13.5 18.9 17.1 24.0 44.8

Mbolea 82.1 79.8 115.1 35.8 68.1

Vyombo vya kioo 45.6 41.5 53.4 75.8 99.3

Chuma na vyuma 78.1 103.7 90.8 77.7 207.8

Karatasi na bidhaa zake 48.3 67.8 34.8 21.0 25.5

Vitu vya plastiki 60.1 40.1 38.7 40.2 52.6

Nguo na vitambaa 77.1 118.9 95.9 78.6 83.8

Nafaka 331.5 365.6 219.5 154.9 382.3

Mahindi 36.0 117.6 59.2 29.8 172.0

Mchele 285.7 238.8 147.2 115.0 189.2

Nafaka nyinginezo 9.8 9.2 13.1 10.2 21.1

Samaki na mazao ya samaki 145.1 180.8 159.6 178.2 166.6

Mafuta ya mbegu 172.9 162.6 281.4 294.6 204.1

Bidhaa nyingine za mauzo ya nje 202.0 214.5 200.7 217.0 227.3

ambapo maharage 59.7 40.9 51.9 12.3 1.7

Mbao na bidhaa za mbao 70.6 112.7 77.5 89.0 68.2

Kakao 25.9 26.5 29.3 76.2 107.6

Mimea 5.2 3.7 12.5 9.6 9.0

Ngozi na mazao ya ngozi 5.6 5.3 4.1 4.4 5.5

Mauzo ya ndani ya nchi kwenda nje 6,125.4 6,685.5 7,081.5 7,529.1 9,107.0

Bidhaa zilizosafirishwa tena nje (Re-Exports) 94.4 114.9 139.2 186.6 169.3

Mauzo yasiyirekodiwa 313.9 397.8 414.2 389.1 372.4

Jumla ya mauzo nje 6,439.3 7,083.4 7,495.8 7,918.2 9,479.4

Mwaka unaoishia Agosti

Bidhaa
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Jedwali A7: Bidhaa Zilizoagizwa Kutoka Nje ya Nchi 

 
Chanzo: Mamlaka ya Mapato Tanzania na Benki Kuu ya Tanzania 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

2021 2022 2023 2024 2025p

Bidhaa za kukuza mtaji 1,530.7 2,207.2 2,907.6 2,903.6 2,947.9

Mashine na mitambo 668.8 973.9 1,268.3 1,100.5 1,080.8

Vifaa vya usafiri wa viwandani 398.4 662.8 960.1 994.9 1,148.9

Mashine na vifaa vya umeme 252.6 300.5 369.9 473.7 402.5

Bidhaa zingine za kukuza mtaji 210.9 270.0 309.4 334.5 315.7

Bidhaa za kati 6,140.9 9,282.6 9,565.4 9,843.8 9,840.1

Malighafi za viwanda 2,970.7 4,384.7 4,395.2 4,579.4 5,067.2

ambapo vyuma 763.3 1,117.1 956.3 1,305.1 1,287.5

Bidhaa za plastiki 506.7 755.0 647.1 681.1 826.1

Mbolea 168.7 284.9 547.1 332.2 392.9

Mafuta na vilainishi 1,639.2 3,017.5 2,998.0 3,089.5 2,370.8

ambapo bidhaa za petroli zilizochujwa 1,538.9 2,934.7 2,742.1 2,836.2 2,313.7

Vifaa 817.0 948.4 1,001.8 966.4 1,151.6

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya viwandani 512.9 687.6 850.7 867.2 770.6

ambapo ngano 183.9 305.2 403.2 327.8 303.2

Mafuta ya kula-ghafi na mafuta ya kula yaliyosafishwa 172.6 157.5 169.0 132.2 177.3

Sukari ya matumizi viwandani 89.7 133.5 109.5 154.9 164.2

Magari ya binafsi 200.7 238.8 314.7 340.7 408.4

Bidhaa za matumizi ya kawaida 1,195.7 1,337.5 1,393.9 1,391.9 1,481.5

Chakula na vinywaji kwa matumizi ya kawaida 152.7 186.7 231.8 176.8 218.5

Vifaa vya usafiri wa kawaida 104.8 137.7 152.9 153.4 183.3

ambapo pikipiki na baisikeli zenye mota 93.4 121.1 132.9 137.3 159.6

Bidhaa nyingine za matumizi ya kawaida 938.2 1,013.1 1,009.3 1,061.7 1,082.0

ambapo bidhaa za dawa 382.2 329.1 295.2 278.2 287.1

Dawa za kuua wadudu na bidhaa kama hizo 105.2 135.1 161.2 196.1 164.8

Sabuni na sabuni za kusafishia 58.0 70.3 67.8 55.9 55.4

Nguo za vitambaa 42.3 59.0 58.5 46.5 58.2

Viatu na bidhaa zingine 43.3 49.1 50.7 58.0 57.8

Karatasi na bidhaa za karatasi 24.9 29.6 29.4 26.2 27.7

Jumla 8,869.5 12,829.4 13,869.1 14,141.5 14,226.5

Mwaka unaoishia Agosti

Bidhaa
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Jedwali A8: Bei za Bidhaa Ulimwenguni 

 
Chanzo: https://www.worldbank.org/en/research/commodity-markets 

Wastani 

wa 

mafuta 

ghafi 

(Dola za 

Marekani 

kwa pipa)

Mafuta 

ghafi 

brent      

(Dola za 

Marekani 

kwa pipa)

Mafuta 

ghafi 

Dubai        

(Dola za 

Marekani 

kwa pipa)

Bidhaa za 

petroli 

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Kahawa 

Arabica              

(Dola za 

Marekani 

kwa kilo)

Kahawa 

Robusta 

(Dola za 

Marekani 

kwa kilo)

Wastani 

wa chai                       

(Dola za 

Marekani 

kwa kilo)

Chai 

Mombasa 

(Dola za 

Marekani 

kwa kilo)

Mafuta ya 

mawese 

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Ngano 

(ngumu)      

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Tumbaku 

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Pamba, 

faharisi A   

(Dola za 

Marekani 

kwa kilo)

DAP       

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Urea      

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Mahindi  

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Mchele     

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Sukari    

(Dola za 

Marekani 

kwa tani)

Dhahabu      

(Dola za 

Marekani 

kwa wakia)

Jan-23 80.41    83.09    80.03    908.89   4.56      2.12      2.79      2.33      941.97    380.36 4,475.62 2.21      631.00 443.75 302.78  517.00  416.01  1,897.71 

Feb-23 80.25    82.71    81.21    826.71   5.06      2.29      2.70      2.29      949.98    394.75 4,492.34 2.19      612.50 357.50 298.18  492.00  445.99  1,854.54 

Mac-23 76.47    78.53    77.52    823.60   4.90      2.35      2.70      2.40      972.06    369.86 4,525.66 2.10      606.00 313.50 282.49  476.00  452.39  1,912.73 

Apr-23 82.46    84.11    83.83    809.29   5.06      2.55      2.96      2.35      1,005.24 378.18   4,586.58 2.10      637.00   313.38   291.11  501.00  529.33  1,999.77 

Mei-23 74.12    75.70    75.08    744.24   4.85      2.70      2.70      2.23      934.06    367.74   4,786.75 2.07      510.00   329.25   268.14  510.00  559.97  1,992.13 

Jun-23 73.26    74.89    74.67    763.24   4.57      2.91      2.69      2.09      816.97    345.50   5,064.74 2.04      454.55   287.50   266.87  514.00  542.12  1,942.90 

Jul-23 78.98    80.10    80.50    826.10   4.30      2.80      2.50      2.10      878.50    345.50   5,098.18 2.10      458.80   334.60   242.40  547.00  521.20  1,951.00 

Ago-23 84.72    86.16    86.61    922.20   4.12      2.75      2.83      2.25      860.82    315.82   5,295.79 2.11      528.75   385.63   207.61  635.00  528.01  1,918.70 

Sep-23 92.22    94.00    93.08    938.98   4.05      2.73      2.85      2.25      829.60    314.68   5,437.42 2.16      527.90   380.00   223.81  620.00  579.59  1,915.95 

Okt-23 89.08    91.06    90.62    853.68   4.05      2.62      2.76      2.16      804.26    298.10   5,488.18 2.11      534.75   411.38   230.70  590.00  567.03  1,916.25 

Nov-23 81.35    83.18    83.45    801.55   4.35      2.70      2.74      2.18      830.47    283.55   5,475.27 1.99      535.63   385.50   211.26  598.00  574.96  1,984.11 

Des-23 75.72    77.86    77.22    755.35   4.65      2.99      2.71      2.19      813.51    291.12   5,461.78 2.00      563.75   354.00   206.55  644.00  478.18  2,026.18 

Jan-24 77.67    80.23    78.66    777.81   4.47      3.26      2.66      2.20      844.90    283.91   5,533.84 2.03      596.25   335.38   198.62  660.00  484.57  2,034.04 

Feb-24 80.55    83.76    81.18    816.63   4.60      3.38      2.71      2.23      856.93    278.50   4,550.99 2.20      583.81   351.25   189.13  624.00  501.55  2,023.24 

Mac-24 83.55    85.45    84.70    833.80   4.61      3.66      2.69      2.15      942.92    274.83   4,558.81 2.20      617.50   330.00   190.57  613.00  475.10  2,158.01 

Apr-24 88.01    90.05    89.39    840.34   5.27      4.23      3.03      2.31      935.69    227.81   4,614.12 1.99      545.00   320.00   191.65  592.00  451.94  2,331.45 

Mei-24 81.45    82.00    83.53    776.55   5.08      4.04      3.20      2.17      859.15    253.16   4,672.18 1.91      522.00   284.80   197.79  628.00  414.08  2,351.13 

Jun-24 81.20    82.56    82.17    772.98   5.48      4.50      3.22      2.14      873.67    265.55   5,754.61 1.83      543.00   336.25   192.51  632.00  425.27  2,326.44 

Jul-24 83.26    85.30    83.94    784.66   5.67      4.73      3.30      2.20      896.09    260.26   6,015.53 1.79      539.40   342.50   177.43  590.00  425.93  2,398.20 

Ago-24 78.12    80.86    77.95    708.73   5.76      4.73      3.22      2.20      932.63    250.85   5,998.60 1.76      546.00   342.50   170.32  589.00  405.65  2,470.15 

Sep-24 72.42    74.29    73.43    649.47   6.12      5.33      3.27      2.10      982.83    269.69   6,078.93 1.82      554.75   337.50   184.97  580.00  447.98  2,570.55 

Okt-24 73.97    75.66    74.65    673.74   6.10      4.89      3.15      2.07      1,077.25 272.85   6,166.26 1.84      573.44   374.75   190.34  515.00  461.65  2,690.04 

Nov-24 72.29    74.40    72.79    670.50   6.72      4.98      3.09      2.24      1,168.59 253.75   5,077.52 1.80      574.50   352.30   201.33  511.00  450.40  2,651.13 

Des-24 72.31    73.83    73.31    661.71   7.57      5.22      2.96      2.19      1,189.73 252.17   5,091.46 1.76      568.33   352.00   202.60  527.00  436.29  2,648.01 

Jan-25 78.16    79.21    80.14    713.45   7.81      5.41      2.73      2.24      1,070.31 254.09   5,169.02 1.72      582.70   380.50   214.44  478.00  396.17  2,709.69 

Feb-25 73.82    75.16    74.97    713.46   9.05      5.81      2.69      1.80      1,067.27 264.61   5,251.83 1.72      603.75   436.50   220.88  437.00  422.85  2,894.73 

Mac-25 70.70    72.57    71.71    688.50   8.92      5.69      2.69      2.22      1,067.60 255.37   5,402.23 1.71      615.13   394.50   207.41  425.00  352.98  2,983.25 

Apr-25 65.91    67.75    66.89    655.83   8.64      5.43      2.91      2.11      994.37    249.58   5,428.19 1.73      635.00   386.88   215.00  415.00  366.76  3,217.64 

Mei-25 62.75    64.21    63.01    649.77   8.77      5.24      3.02      1.91      907.58    237.00   5,525.31 1.72      669.20   392.00   203.87  431.00  368.46  3,309.49 

Jun-25 69.15    71.45    68.50    691.88   8.01      4.33      2.99      2.00      935.39    240.05   5,626.53 1.73      715.38   420.50   196.07  419.00  368.83  3,352.66 

Jul-25 69.19    70.95    69.23    700.69   7.18      3.69      3.02      2.05      976.38    234.96   5,790.68 1.74      736.00   496.00   191.99  392.00  368.17  3,340.15 

Ago-25 66.72    68.20    67.87    677.18   8.08      4.39      3.04      2.14      1,025.99 231.14   5,835.40 1.73      795.10   507.70   185.49  375.00  369.05  3,368.03 

2023 82.6      4.5        2.6        2.7        886.0      340.0     5,016.0   2.1        550.0     358.0     253.0    554.0    520.0    1,943.0   

2024 80.7      5.6        4.4        3.0        963.4      268.7     5,899.4   1.9        563.7     338.3     190.6    598.0    448.6    2,387.7   

2025m 64.0      8.5        5.5        2.5        1,020.0   263.0     5,300.0   1.7        600.0     390.0     187.0    530.0    440.0    3,250.0   

https://www.worldbank.org/en/research/commodity-markets
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Jedwali A9(i): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la miezi kumi na mbili (Makundi  maalumu) 
Kizio: 2020=100 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kipindi

Fahirisi bidhaa 

zote

Vyakula na 

vinywaji baridi

Vinywaji vikali na 

tumbaku

Nguo, mavazi 

na viatu

Makazi, maji, umeme, 

gesi na nishati 

zinginezo

Samani, vifaa vya 

nyumbani na ukarabati 

wa makazi Afya Usafiri

Habari na 

mawasiliano

Burudani, 

michezo na 

utamaduni Elimu

Migahawa na 

huduma za malazi

Bima na 

huduma za 

kifedha

Huduma binafsi, hifadhi 

ya jamii na bidha na 

huduma mchanganyiko

Uzani(%) 100.0 28.2 1.9 10.8 15.1 7.9 2.5 14.1 5.4 1.6 2 7 2 2

2023-Januari 4.9 9.9 0.6 2.5 2.0 3.0 1.8 6.2 1.7 1.0 3 3 0 2

Februari 4.8 9.6 0.4 2.6 1.5 2.8 1.8 6.0 1.6 1.2 3 3 0 2

Machi 4.7 9.7 0.5 2.4 1.1 2.9 1.7 5.7 1.6 1.5 3 3 -1 1

Aprili 4.3 9.1 0.8 2.8 0.3 3.1 1.8 4.3 1.7 1.8 3 3 0 2

Mei 4.0 9.7 0.5 2.4 1.1 2.9 1.7 5.7 1.6 1.5 3 3 -1 1

Juni 3.6 7.8 1.7 3.5 1.1 2.5 1.3 -0.4 1.9 1.9 3 5 0 3

Julai 3.3 6.1 3.8 3.4 1.2 2.7 1.9 0.4 2.1 2.2 3 5 0 4

Agosti 3.3 5.6 3.7 3.4 1.4 4.1 2.1 0.6 2.1 2.5 3 5 0 4

Septemba 3.3 5.6 3.6 3.0 1.3 3.9 1.7 1.0 1.7 2.7 4 5 0 4

Oktoba 3.2 4.5 3.5 3.0 1.0 3.4 1.7 3.1 1.4 2.8 4 5 1 4

Novemba 3.2 3.7 4.1 3.3 2.8 3.6 1.4 2.9 1.3 3.4 4 5 1 4

Desemba 3.0 2.3 4.1 3.2 4.0 3.6 1.3 3.3 1.3 3.5 4 4 1 5

2024-Januari 3.0 1.5 4.1 2.8 4.9 3.3 1.8 3.3 1.0 3.8 3 5 1 7

Februari 3.0 1.8 4.2 2.7 5.0 3.5 2.1 2.9 1.9 3.6 3 5 1 7

Machi 3.0 1.4 4.3 2.4 4.8 3.6 2.1 4.4 1.9 3.4 3 4 2 7

Aprili 3.1 1.4 4.0 2.1 4.0 3.3 2.0 5.1 1.8 3.3 3 4 2 8

Mei 3.1 1.6 3.4 2.0 5.2 3.3 2.0 5.0 1.7 3.4 3 3 2 8

Juni 3.1 0.9 3.2 1.8 6.6 3.5 1.9 5.2 1.7 3.3 3 3 2 7

Julai 3.0 1.8 4.2 2.7 5.0 3.5 2.1 2.9 1.9 3.6 3 5 1 7

Agosti 3.1 2.8 2.2 1.8 5.3 1.9 1.7 4.3 1.2 2.6 3 3 1 6

Septemba 3.1 2.5 2.2 1.9 5.8 2.1 1.8 4.3 1.1 2.5 3 3 1 6

Oktoba 3.0 2.5 2.3 2.0 5.4 2.1 1.8 3.6 1.3 2.3 3 3 1 6

Novemba 3.0 3.3 1.8 1.6 4.1 2.1 1.8 3.8 1.2 2.0 3 3 1 6

Desemba 3.1 4.6 2.2 1.2 2.9 2.1 1.9 3.5 1.0 2.0 3 3 1 5

2025-Januari 3.1 5.3 3.6 1.9 2.2 2.2 1.4 2.4 0.8 1.7 5 2 1 3

Februari 3.2 5.0 3.5 2.0 3.1 2.2 1.2 3.2 0.0 1.7 4 2 1 3

Machi 3.3 5.4 3.5 2.0 3.8 2.2 1.4 2.1 0.1 1.6 4 2 1 3

Aprili 3.2 5.3 3.4 2.0 3.8 2.3 1.5 2.1 0.1 1.7 4 2 1 3

Mei 3.2 5.6 3.4 2.0 3.4 2.3 1.7 1.7 0.1 1.5 3 2 1 2

Juni 3.3 7.3 3.5 2.0 1.7 2.0 1.8 1.6 0.0 1.4 3 1 1 2

Julai 3.3 7.6 3.0 1.9 1.3 2.4 1.6 1.2 0.2 1.0 3 1 1 2

Agosti 1.7 2.1 2.4 1.3 1.4 0.4 1.4 3.0 0.9 0.6 2.3 0 0 0
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Jedwali A9(ii): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la miezi kumi na mbili  
(Makundi mengine)  

                      Kizio: 2020=100  

 

Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu  

Kipindi

Mfumuko wa bei 

za msingi

Mfumuko wa bei 

usio wa msingi

 Mfumuko wa 

bei za mafuta, 

nishati na 

ankara za maji

 Mfumuko wa 

bei za huduma

Mfumuko wa 

bei za bidhaa

 Mfumuko wa bei wa 

huduma za elimu na 

bidhaa 

zinazohusiana na 

elimu

Mfumuko wa bei wa 

bidhaa zote isipokuwa 

vyakula na vinywaji 

baridi

Uzani (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2022-Januari 3.3 6.0 7.3 2.9 4.7 2.3 3.1

Februari 3.0 5.6 5.8 2.4 4.4 2.2 2.7

Machi 2.7 6.1 6.3 1.9 4.5 2.0 2.4

Aprili 2.8 6.5 9.9 1.7 5.0 1.4 2.6

Mei 3.0 6.8 13.5 2.7 4.8 1.5 3.4

Juni 3.4 7.4 12.9 3.4 5.0 1.5 3.9

Julai 3.5 7.5 11.2 3.5 5.2 1.5 3.8

Agosti 3.2 9.0 9.6 3.2 5.5 1.6 3.4

Septemba 3.3 9.5 7.9 3.4 5.7 1.7 3.5

Oktoba 3.0 10.6 8.7 2.8 6.2 1.7 3.3

Novemba 2.7 11.3 7.7 2.7 6.1 1.6 3.1

Desemba 2.5 11.6 7.9 2.5 6.2 1.5 2.9

2023-Januari 2.5 11.8 6.9 2.9 6.1 1.9 3.0

Februari 2.4 11.5 6.4 2.7 6.0 2.1 2.8

Machi 2.3 11.4 5.0 2.7 5.8 2.0 2.7

Aprili 2.0 10.7 0.4 2.6 5.3 2.0 2.3

Mei 2.0 9.4 -1.1 2.2 5.0 2.3 2.1

Juni 1.7 8.7 0.0 1.6 4.7 2.3 1.8

Julai 2.1 6.6 -0.6 2.1 4.0 3.0 2.2

Agosti 2.2 6.4 -0.6 2.2 4.0 3.1 2.4

Septemba 2.3 6.3 0.9 2.2 4.0 3.1 2.4

Oktoba 2.5 5.0 0.0 2.7 3.4 3.1 2.6

Novemba 2.6 5.0 5.3 2.6 3.7 3.2 3.0

Desemba 3.1 3.2 5.1 3.2 3.1 3.6 3.3

2024-Januari 3.2 2.2 6.6 3.4 2.7 3.0 2.8

Februari 3.7 1.4 7.2 3.0 3.0 2.9 3.5

Machi 3.9 0.9 6.6 3.3 2.8 3.0 3.7

Aprili 3.9 1.4 9.3 3.3 3.1 3.1 3.9

Mei 3.6 2.1 9.8 3.0 3.2 3.5 3.7

Juni 3.6 1.8 13.5 2.9 3.2 3.7 4.0

Julai 3.3 2.2 14.6 2.5 3.2 3.0 3.8

Agosti 3.2 3.1 11.2 2.3 3.6 2.8 3.3

Septemba 3.2 3.0 11.5 2.3 3.6 3.0 3.4

Oktoba 3.2 2.4 9.7 2.2 3.5 2.9 3.2

Novemba 3.3 2.1 5.7 2.3 3.3 3.1 2.9

Desemba 3.3 3.3 5.3 1.6 3.8 2.9 2.5

2025-Januari 2.7 4.0 3.5 1.0 4.2 4.0 2.1

Februari 2.5 5.0 5.4 1.4 4.2 4.0 2.4

Machi 2.2 6.0 7.9 1.0 4.5 4.0 2.3

Aprili 2.2 5.7 7.3 1.1 4.3 3.8 2.3

Mei 2.1 5.6 6.1 1.0 4.2 3.2 2.1

Juni 1.9 7.1 2.1 0.9 4.7 2.9 1.7

Julai 1.9 7.1 1.0 0.8 4.7 2.8 1.5

Agosti 2.0 7.3 2.6 0.8 4.9 2.8 1.6
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Jedwali A9(iii): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara), badiliko la mwezi mmoja - Makundi  maalumu 
Kizio 2020 =100 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu

Kipindi

Mfumuko wa 

bei wa jumla

Vyakula na 

vinywaji baridi

Vinywaji vikali 

na tumbaku

Nguo, mavazi 

na viatu

Makazi, maji, umeme, gesi 

na nishati zinginezo

Samani, vifaa vya 

nyumbani na ukarabati wa 

makazi Afya Usafiri

Habari na 

mawasiliano

Burudani, michezo na 

utamaduni Elimu

Migahawa na 

huduma za malazi

Bima na 

huduma za 

kifedha

Huduma binafsi, hifadhi ya jamii 

na bidha na huduma 

mchanganyiko

Uzani (%) 100.0 28.2 1.9 10.8 15.1 7.9 2.5 14.1 5.4 1.6 2.0 6.6 2.1 2.1

2023-Januari 0.7 1.2 0.0 0.5 0.1 0.4 0.2 1.1 0.4 0.3 2.4 0.5 0.2 0.5

Februari 0.4 1.3 0.0 0.2 0.1 -0.1 0.0 -0.1 -0.1 0.2 0.4 0.2 0.0 -0.1

Machi 0.8 1.9 0.1 0.4 0.4 0.2 0.0 0.1 0.0 0.3 0.1 0.8 -0.4 0.0

Aprili 0.4 0.8 0.5 0.4 0.4 0.3 0.1 -0.3 0.1 0.2 0.0 0.4 0.1 0.3

Mei 0.2 -0.4 0.7 0.2 0.5 0.2 0.0 0.3 0.2 0.1 0.3 1.5 0.0 0.3

Juni 0.1 -0.3 0.2 0.4 0.5 0.1 0.1 0.0 0.1 0.2 0.0 0.3 0.0 0.9

Julai -0.1 -1.2 2.0 0.1 -0.2 0.5 0.7 0.9 0.2 0.5 0.0 0.1 0.7 1.2

Agosti -0.4 -1.8 -0.1 0.2 0.1 1.3 0.0 0.3 0.1 0.3 0.0 0.0 0.0 0.2

Septemba 0.1 0.3 0.0 -0.1 -0.4 -0.1 0.0 0.2 0.3 0.5 0.2 0.2 -0.1 -0.1

Oktoba -0.2 -0.5 -0.1 -0.1 -0.2 0.0 0.0 0.3 -0.2 0.1 0.0 0.1 0.0 -0.2

Novemba 0.4 0.4 0.7 0.5 1.4 0.4 0.0 0.0 0.1 0.6 0.0 0.1 0.1 0.2

Desemba 0.6 0.1 0.5 1.5 0.2 0.0 0.6 0.2 0.2 0.0 -0.1 0.1 1.2 1.2

2024-Januari 0.7 0.5 0.0 0.1 0.9 0.2 0.7 1.1 0.1 0.5 1.6 1.3 0.3 3.0

Februari 0.5 1.6 0.2 0.1 0.1 0.1 0.4 -0.5 0.8 0.1 0.5 -0.1 0.3 -0.1

Machi 0.8 1.5 0.1 0.2 0.2 0.2 0.0 1.6 0.0 0.1 0.1 0.2 0.2 0.2

Aprili 0.5 0.8 0.2 0.1 0.8 0.1 0.0 0.3 0.0 0.1 0.0 0.5 0.0 0.4

Mei 0.1 -0.3 0.2 0.1 0.5 0.2 0.0 0.3 0.1 0.3 0.9 0.0 0.1 1.0

Juni 0.1 -0.9 0.0 0.2 1.9 0.3 0.0 0.1 0.1 0.0 0.2 0.5 0.1 0.0

Julai -0.2 -1.1 0.6 0.1 -0.1 0.3 0.3 0.3 -0.1 0.3 0.0 0.3 0.0 0.0

Agosti -0.2 -0.1 0.4 0.1 -1.3 0.0 0.2 0.0 -0.1 -0.2 0.0 0.0 0.0 -0.1

Septemba 0.1 0.0 0.0 0.1 0.1 0.1 0.2 0.2 0.2 0.4 0.0 0.0 0.2 0.0

Oktoba -0.3 -0.5 0.0 -0.1 -0.6 0.0 0.0 -0.3 0.0 -0.1 0.0 0.0 0.0 0.5

Novemba 0.4 1.2 0.1 0.1 0.1 0.3 0.0 0.1 0.1 0.3 0.0 0.0 0.0 0.1

Desemba 1.9 0.5 0.1 0.3 0.2 0.1 0.2 0.0 0.1 0.1 0.1 0.0 0.2 0.7

2025-Januari 0.6 1.2 1.4 0.8 0.2 0.3 0.3 0.0 -0.1 0.3 2.9 0.1 0.0 0.9

Februari 0.6 1.2 0.1 0.2 0.9 0.1 0.2 0.3 0.0 0.1 0.2 0.0 0.2 0.1

Machi 0.8 1.9 0.1 0.2 0.9 0.3 0.2 0.4 0.1 0.0 0.0 0.1 0.2 0.2

Aprili 0.4 0.7 0.1 0.0 0.8 0.2 0.2 0.4 0.0 0.1 0.0 0.3 0.2 0.1

Mei 0.1 0.0 0.1 0.2 0.2 0.2 0.2 -0.1 0.0 0.1 0.0 0.2 0.0 0.0

Juni 0.3 0.7 0.1 0.2 0.2 0.0 0.0 0.0 0.0 -0.1 0.0 0.0 0.0 0.0

Julai -0.3 -0.8 0.1 0.0 -0.4 0.6 0.1 0.0 0.0 -0.1 0.0 0.0 0.0 0.0

Agosti -0.1 0.0 0.4 -0.1 -0.6 0.0 -0.1 0.1 0.1 0.2 -0.2 0.0 0.0 0.2
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Jedwali A9(iv): Mfumuko wa Bei kwa Tanzania Bara, badiliko la mwezi mmoja 
(Makundi mengine)  

Kizio 2020 =100 

 
Chanzo: Ofisi ya Taifa ya Takwimu 

 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 
 

Kipindi

Mfumuko wa bei wa 

msingi

Mfumuko wa bei 

usio wa msingi

Mfumuko wa 

bei wa mafuta, 

nishati na 

ankara za maji

Mfumuko wa 

bei za huduma

Mfumuko wa 

bei za bidhaa

Mfumuko wa bei wa 

huduma za elimu na 

bidhaa zinazohusiana na 

elimu

Mfumuko wa bei wa 

bidhaa zote 

isipokuwa vyakula 

na vinywaji baridi

Uzani (%) 73.9 26.1 5.7 37.2 62.8 4.1 71.8

2023-Januari 0.5 1.3 0.2 0.7 0.8 1.5 0.5

Februari 0.1 1.3 -0.1 0.1 0.6 0.3 0.0

Machi 0.2 2.1 1.0 0.2 1.1 0.0 0.3

Aprili 0.2 0.7 -0.1 0.1 0.5 0.0 0.2

Mei 0.5 -0.7 0.7 0.5 0.0 0.3 0.4

Juni 0.2 -0.1 0.7 0.2 0.0 0.1 0.2

Julai 0.4 -1.6 -1.2 0.5 -0.5 0.7 0.4

Agosti 0.1 -1.5 0.1 0.2 -0.7 0.2 0.3

Septemba 0.1 0.2 -0.5 0.1 0.1 0.1 0.0

Oktoba -0.1 -0.4 -0.1 0.0 -0.2 -0.1 0.0

Novemba 0.2
1.3

3.5 0.0 0.8 0.1 0.5

Desemba 0.6
0.5

0.9 0.7 0.6 0.4 0.6

2024-Januari 0.7
0.4

1.7 0.9 0.4 0.9 0.0

Februari 0.5
0.5

0.2 -0.3 0.9 0.2 0.0

Machi 0.4
1.6

0.5 0.5 0.9 0.1 0.5

Aprili 0.2
1.3

2.4 0.1 0.8 0.2 0.3

Mei 0.2
-0.1

1.2 0.2 0.1 0.6 0.3

Juni 0.2
-0.4

4.1 0.2 0.0 0.3 0.5

Julai 0.1
-1.1

-0.3 0.1 -0.4 0.1 0.1

Agosti -0.1 -0.6 -2.9 0.0 -0.3 0.0 -0.3

Septemba 0.1 0.1 -0.2 0.0 0.1 0.3 -0.3

Oktoba -0.1 -0.9 -1.7 -0.1 -0.4 -0.2 -0.3

Novemba 0.3 0.9 -0.2 0.1 0.7 0.2 0.1

Desemba 0.3 1.7 0.5 0.1 1.1 0.2 0.2

2025-Januari 0.5 1.0 -0.1 0.3 0.8 2.0 0.3

Februari 0.2 1.6 2.3 0.1 0.9 0.2 0.3

Machi 0.2 2.5 2.8 0.1 1.2 0.1 0.4

Aprili 0.2 1.0 1.9 0.2 0.5 0.0 0.3

Mei 0.2 -0.2 0.0 0.0 0.1 0.0 0.1

Juni 0.0 1.0 0.2 0.0 0.4 0.0 0.1

Julai 0.1 -1.1 -1.3 0.0 -0.4 0.0 0.0

Agosti 0.0 -0.4 -1.4 0.0 -0.1 0.0 -0.1
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Jedwali A10: Mwenendo wa Deni la Taifa 

 
Chanzo: Wizara ya Fedha na Benki Kuu ya Tanzania 

 
 
  

Dola za Marekani Milioni

Mchanganuo Ago-24 Sep-24 Okt-24 Nov-24 Dis-24 Jan-25 Feb-25 Mac-25 Apr-25 Mei-25 Jun-25 Jul-25
r

Ago-25
p

1. Jumla ya deni lote la nje lililokubaliwa² 35,264.2 36,085.8 35,984.2 35,471.5 36,338.8 36,614.3 36,616.6 37,117.4 37,606.7 38,234.6 39,074.9 39,252.1 39,948.7

   Deni la nje (lililokwishatolewa na linalodaiwa) 30,974.6 31,242.4 31,151.9 31,116.2 31,369.8 31,394.8 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,618.9

   Deni ambalo bado halijatolewa 4,289.6 4,843.4 4,832.3 4,355.4 4,969.0 5,219.5 4,468.6 4,489.6 4,513.8 5,332.0 5,021.9 4,798.1 5,329.8

2. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya wakopeshaji² 30,974.6 31,242.4 31,151.9 31,116.2 31,369.8 31,394.8 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,618.9

   Deni la nchi washirika (Bilateral) 1,181.2 1,192.9 1,147.4 1,129.9 1,193.2 1,200.2 1,272.2 1,327.6 1,385.3 1,347.6 1,429.1 1,398.5 1,413.2

   Deni la mashirika ya kimataifa (Multilateral) 17,898.9 18,009.6 18,040.5 18,073.5 18,114.9 18,144.7 18,335.1 18,602.0 18,931.8 18,973.9 19,721.2 19,990.3 20,109.4

   Deni la kibiashara 10,871.5 11,017.4 10,950.8 10,919.1 11,111.6 11,067.2 11,557.7 11,744.3 11,869.4 11,693.6 12,024.9 12,182.2 12,211.6

   Mikopo ya mauzo ya nje (Export credits) 1,023.0 1,022.6 1,013.2 993.7 950.1 982.7 983.0 953.9 906.4 887.5 877.8 883.0 884.7

3. Deni la nje kwa mujibu wa aina wakopaji² 30,974.6 31,242.4 31,151.9 31,116.2 31,369.8 31,394.8 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,618.9

   Serikali kuu 25,510.0 25,699.2 25,455.7 25,406.9 25,799.9 25,774.5 26,317.1 26,712.0 27,236.1 27,047.6 28,164.9 28,357.7 28,520.2

   Mashirika ya umma 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8 3.8

   Sekta binafsi 5,460.9 5,539.5 5,692.4 5,705.6 5,566.1 5,616.6 5,827.2 5,912.1 5,853.1 5,851.2 5,884.3 6,092.5 6,095.0

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya sarafu² 30,974.6 31,242.4 31,151.9 31,116.2 31,369.8 31,394.8 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,618.9

Dola ya Marekani 20,489.0 20,669.0 20,838.9 20,882.8 21,048.3 21,171.3 21,730.4 21,944.2 22,029.3 21,907.5 22,471.6 22,811.3 22,876.0

Sarafu ya Umoja wa Ulaya (Euro) 5,236.8 5,315.7 5,184.9 5,161.1 5,211.2 5,210.6 5,384.6 5,525.1 5,753.0 5,692.2 6,018.2 6,041.5 6,104.2

Yuan ya China 1,966.0 1,984.5 1,945.6 1,949.8 2,014.6 2,019.6 2,029.8 2,057.7 2,113.6 2,098.1 2,189.5 2,203.8 2,221.0

Sarafu nyinginezo 3,282.8 3,273.2 3,182.4 3,122.4 3,095.7 2,993.4 3,003.2 3,100.7 3,197.1 3,204.9 3,373.6 3,397.3 3,417.7

4. Deni la nje kwa mujibu wa aina ya matumizi² 30,974.6 31,242.4 31,151.9 31,116.2 31,369.8 31,394.8 32,148.0 32,627.8 33,092.9 32,902.6 34,053.0 34,454.0 34,618.9
Urari wa malipo yote ya nje, na bajeti (BOP and 

budget support) 5,762.1 5,773.8 5,958.4 5,944.6 6,396.2 6,393.1 6,713.2 6,747.1 6,834.6 6,818.3 7,454.4 7,748.1 7,775.1

    Usafirishaji na mawasiliano 6,770.7 6,849.3 6,768.8 6,735.4 6,675.1 6,700.6 6,813.0 6,975.5 7,129.9 7,100.7 7,193.0 6,994.9 7,017.0

 Kilimo 1,523.7 1,554.5 1,537.3 1,533.4 1,540.4 1,543.9 1,552.5 1,600.3 1,647.3 1,680.5 1,810.0 1,796.6 1,803.8

 Nishati na madini 4,067.6 4,129.5 4,198.3 4,179.7 4,056.7 3,997.5 4,213.9 4,262.5 4,268.2 4,242.5 4,420.2 4,452.0 4,461.0

 Viwanda 1,095.9 1,098.9 1,095.6 1,090.8 1,091.2 1,144.8 1,145.1 1,172.5 1,173.8 1,171.3 1,175.8 1,188.0 1,187.6

   Huduma za kijamii na elimu 6,423.6 6,452.1 6,338.9 6,360.9 6,289.2 6,311.8 6,424.6 6,526.0 6,670.9 6,713.8 6,776.5 7,361.1 7,426.0

 Fedha na bima 1,371.6 1,417.3 1,444.8 1,459.3 1,453.8 1,457.1 1,459.0 1,423.5 1,387.1 1,381.1 1,386.5 1,401.4 1,401.9

 Utalii 490.3 490.6 509.5 513.2 517.5 510.8 511.9 587.8 591.7 591.6 590.0 284.5 285.2

 Ardhi, majengo na ujenzi 1,606.1 1,608.4 1,543.0 1,551.0 1,558.0 1,545.2 1,545.6 1,548.7 1,572.7 1,504.1 1,504.8 1,494.4 1,519.0

 Nyinginezo 1,863.1 1,868.2 1,757.4 1,747.9 1,791.9 1,790.0 1,769.3 1,783.9 1,816.8 1,698.7 1,741.9 1,733.1 1,742.4

6. Deni la nje lililopokelewa¹ (Disbursements
1
) 449.8 246.2 489.5 95.7 902.0 129.1 726.4 421.9 133.9 112.9 1,161.9 497.2 92.0

   Serikali kuu 433.9 148.6 287.4 71.8 794.4 57.7 496.6 286.4 96.2 102.6 1,093.3 404.6 89.4

   Mashirika ya umma 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

   Sekta binafsi 15.9 97.6 202.1 24.0 107.5 71.4 229.8 135.6 37.7 10.3 68.6 92.6 2.6

7. Ulipaji wa deni la nje¹ 125.6 110.8 350.2 115.6 447.4 186.4 116.5 143.4 155.5 404.7 259.1 122.3 85.6

   Mtaji (Principal) 102.1 45.9 250.8 80.0 340.2 127.2 66.7 96.4 142.3 286.2 185.4 92.7 32.9

   Riba 23.5 64.9 99.4 35.7 107.3 59.2 49.7 47.0 13.2 118.4 73.7 29.6 52.6

   Malipo mengine 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0 0.0

8. Mtiririko halisi wa deni la nje¹ (Net flows on external debt
1
)347.6 200.3 238.7 15.8 561.8 1.9 659.7 325.5 -8.4 -173.4 976.6 404.5 59.1

9. Uhamisho halisi wa deni la nje¹ (Net transfers on external debt
1
)324.2 135.4 139.2 -19.9 454.5 -57.4 609.9 278.5 -21.7 -291.8 902.8 374.9 6.5

10. Madeni ya nje yaliyochelewa kulipwa kwa mujibu 

wa aina ya wadai² 1,709.2 1,751.5 1,793.0 1,833.5 1,935.6 1,979.5 1,997.9 2,046.6 2,123.7 2,151.0 2,415.0 2,588.8 2,664.1

Mtaji uliochelewa kulipwa (Principal Arrears) 1,178.2 1,204.5 1,240.9 1,250.5 1,308.3 1,348.0 1,357.9 1,390.1 1,452.1 1,467.5 1,702.7 1,862.6 1,893.8

  Deni la nchi washirika (Bilateral) 153.9 155.4 156.9 151.9 153.5 156.5 156.5 156.8 157.0 140.9 141.4 141.1 142.0

Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 36.1 36.7 37.4 37.5 51.0 51.1 51.1 51.9 53.0 53.0 167.7 168.1 168.1

   Deni la kibiashara 777.9 800.8 836.8 849.2 888.5 929.5 936.2 962.7 1,021.1 1,047.7 1,090.7 1,247.2 1,264.9

   Mikopo ya mauzo ya nje 210.4 211.6 209.9 212.0 215.3 210.9 214.1 218.8 221.1 225.9 302.9 306.2 318.8

Riba iliyochelewa kulipwa (Interest Arrears) 531.0 547.1 552.1 582.9 627.3 631.5 640.1 656.4 671.6 683.5 712.3 726.1 770.4

   Deni la nchi washirika (Bilateral) 77.2 77.3 76.9 77.4 77.2 77.2 77.3 77.5 78.0 78.4 78.7 78.6 78.7

   Deni la mashirika ya fedha ya kimataifa 30.3 30.4 30.8 31.3 30.9 30.9 31.0 32.0 33.8 33.8 35.5 41.0 44.2

   Deni la kibiashara 269.8 282.4 286.8 311.3 348.1 357.2 360.3 373.5 383.8 392.6 414.2 421.7 455.4

   Mikopo ya mauzo ya nje 153.7 157.0 157.5 163.0 171.2 166.3 171.5 173.5 176.1 178.7 183.9 184.8 192.1

11. Jumla ya deni la nje la Serikali na sekta binafsi 31,505.6 31,789.5 31,704.0 31,699.1 31,997.1 32,026.4 32,788.0 33,284.3 33,764.5 33,586.1 34,765.3 35,180.1 35,389.3

12. Jumla ya deni la ndani la Serikali 12,221.2 11,997.8 12,262.0 12,809.9 13,633.7 13,735.4 13,177.2 12,926.7 12,974.0 13,219.8 13,631.1 13,886.2 15,073.3

13. Jumla ya deni 43,726.8 43,787.3 43,966.0 44,509.0 45,630.8 45,761.7 45,965.2 46,210.9 46,738.5 46,805.9 48,396.3 49,066.3 50,462.6
Kiwango cha ubadilishaji fedha, mwishoni wa kipindi 

(TZS/USD) 2,681.7 2,718.5 2,693.1 2,620.6 2,394.8 2,486.6 2,581.3 2,650.0 2,679.2 2,685.6 2,604.6 2,545.8 2,463.3

Chanzo: Wizara ya Fedha, na Benki Kuu ya Tanzania

Tanbihi: Madeni yaliyochelewa kulipwa kwenye  mashirika ya kimataifa ni yale yanayodaiwa kwa sekta binafsi;¹ inaashiria mtiririko wa deni katika kipindi husika; ² inahusu hali ya deni mwishoni mwa kipindi; r ni takwimu zilizorekebishwa; na p ni takwimu za awali.
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Kwa maelezo zaidi wasiliana na: 

Benki Kuu ya Tanzania, Barabara ya 16 ya Jakaya Kikwete 40184, 

Sanduku la Posta 2303, Dodoma, Tanzania 

Simu: +255 26 296 3182-7 au +255 22 223 2541 

 
Taarifa hii inapatikana kwenye tovuti: http://www.bot.go.tz 

 

 


